กลับหน้าแรกเว็บไซต์ HirockBand.com

17:. หันมองดูคนรอบข้างแล้วแอบอิจฉาเล็กๆ...

ตั้งกระทู้ใหม่   ตอบกระทู้    กลับหน้าแรกกระดานข่าว -> บทความ -> ไขตำนานไฮ-ร็อค
ผู้ส่ง ข้อความ
Webmaster
คนเฝ้าบ้าน

เข้าร่วมเมื่อ: 10 กค. 2006
ตอบ: 377

ตอบตอบ: อาทิตย์ กค. 16, 2006 5:51 pm    ชื่อกระทู้: 17:. หันมองดูคนรอบข้างแล้วแอบอิจฉาเล็กๆ... ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

17:. หันมองดูคนรอบข้างแล้วแอบอิจฉาเล็กๆ...

จั่วหัวมาแบบนี้น้องๆคงคิดไปในทางวันวาเลนไทน์หรือป่าวตอบได้เลยครับว่าไม่บอกให้ติดตามอ่านไปก่อนแล้วเรื่องราวก็จะเฉลยในตัวมันเอง อย่างที่บอกมาในตอนที่แล้วว่าพวกเราได้ระดมแกะเพลงและก้มหน้าก้มตายอมรับความจริงว่าต่อไปนี้เราสี่คนจะต้องร่วมมือกันเกาะกันไว้และขยันแกะเพลงขยันซ้อมแค่นี้เราก็จะบรรลุถึงการที่เขาไม่ต้องหาวงอื่นมาแทนเราถ้าจะพูดไปวงนี้ก้น่ารำคาญครับเดี๋ยวเข้าๆออกๆ ถ้าผมเป็นเจ้าของร้านคงต้องหาวงอื่นมาสำรองแล้วแต่เผอิญ ผู้จัดการวงเราคือ พี่ตุ่มซึ่งเป็นเจ้าของร้านเราเลยรอดตัวไป ช่วงกลางที่วงว่างนับเป็นช่างสูญญากาศ เพราะสองสามชั่วโมงเราก็เตล็ดเตร่อยู่แถวๆนั้น พอดีเป้เขาเช่าอพาทเม้นต์ อยู่ข้างหลังบางครั้งก็ไปนอนเล่นฆ่าเวลาดูละครหลังข่าวแต่แมคดิครับไม่รู้หายไปไหนคนอื่นๆเขาอยุ่กัน แมค หายไปได้ทุกคืนในวงก็สงสัยแต่ก็ไม่ได้ติดใจ หรือว่าเขาแอบนัดใครไว้ทุกคืนเลยเขาช่างสมถะเหลือเกินส่วนใหญ่จะเกาะกันสามหน่อ ทิ้งแมคไว้ข้างหลังก็เพราะเป็นความประสงค์ของแมคเอง สามโทนกระทิงเปลี่ยวออกย่ำราตรีทุกค่ำคืนถ้ามีช่องให้เขาไป ไปกันบางวันเราก้ไปดิ้นกันที่ เดอะเธค ตรงอนุสาวรีย์ชัยสมรภูมิอย่าแปลกใจนะครับเฮฟวี่ก็ดิ้นได้แล้วการดิ้นในเธคเป็นกิจกรรมที่พวกเราโปรดปรานมากครับแล้วอีกอย่างที่นี่ไม่แพงดริ๊งละ50-60มั้งครับ ถ้าจะพูดไปเป้นี่ก็ดิ้นเก่งครับอาจเป็นเพราะเขาอาจเป็นเด็กบูติกมาก่อน แต่ผมก็ไม่ยอมให้ใครแซงได้ต่างคนก็พยายามหาท่าดิ้นใหม่ๆมาอวดกันผมก็ดูvdo madonna ศึกษาอย่างจริงจังจนลืมฝึก กีต้าร์ไปชั่วขณะ เต้ยก็ไม่เบาจะยึดท่าเต้นแบบนักเรียนมัธยมต้นส่ายๆเล็กน้อยพองามตามแบบคนผมสวย พอได้เวลาก็กลับไปเล่นรอบดึก ส่วนวันไหนไม่ไปกันเอง พี่ตุ่มก็พาพวกเราไปสถานที่บันเทิงที่อื่นๆ แถวหลังสวนบ้างหลานที่ครับถึงเวลาท่านตุ่มก็มาส่งที่หน้าร้านให้พวกเราได้ดำเนินการแสดงให้ผู้ชมที่มาเฝ้ารออย่างเบียดเสียด ถ้าจะพูดไป Rockpub ที่เก่าดั้งเดิมดูศักดิ์สิทย์ดี่ครับไม่ใหญ่มากเวลาคนเข้ามาเต็มร้านเวลาเล่นแล้วได้ความมันส์ดี เกือบทุกคืนแทบจะไม่มีที่ยืนเลยกระแสร์ร๊อกช่วงนั้นผมว่าดีมากไม่ต้องมาปิดเร็วๆห้ามโน่นห้ามนี่เหมือนเดี๋ยวนี้ อีกอย่างที่นี่ก้ไม่ได้เป็นแหล่งมั่วสุมถ้าจะมั่วสุมก็พวกนักดนตรีอ่ะครับจะมาชุมนุมแลกเปลื่ยนกันใคร มีอะไรก็มาโชว์ใครเล่นกีต้าร์ท่อนไหนไม่ได้ก็จะแบกกีต้าร์มาที่นี่หาคนที่เล่นได้ถ่ายทอด พูดง่ายๆคือเป็นที่ชุมนุมของคนที่รักดนตรีอย่างแท้จริง

ส่วนวงผมก็พยายามให้คนขึ้นมาร่วมสนุกก็คือมาแจมอ่ะว่าง่ายๆ จะมีพวกขาประจำ สามสี่คนที่จำได้มี พี่เล็กนกไฟ พี่คนนี้รู้จักกันในร้านเคยเป็นนักร้องเก่าของ Mมือกีต้าร์Lava ถึงตอนนี้เราก้ยังคบกันอยู่คงจะไปดูดรีมด้วยกัน ขอพูดถึงพี่เล็กหน่อย แกก็แปลกนะตอนแรกผมนึกว่าเป็นนักดนตรีเห็นผมยาวไว้หนวดเครารุงรัง แต่ที่แท้แกเป็นพนักงานการไฟฟ้าส่วนภูมิภาคไม่รู้ว่าหัวหน้าเขาปล่อยให้ทำงานได้อย่างไร แต่ก็มารู้ตอนหลังว่าเวลาเข้าที่ทำงานแกจะพอกเยลวันละหนึ่งกระปุก ทำให้ผมเรียบๆแล้วก้เข้าไปทำงานหน้าตาเฉย คนที่สองพี่เหมี่ยว คนนี้เสียงดีเป็นนักร้องเก่าชอบแจมกับคาไลโดสโคบ ทางวงเราก็พยายามให้แกมาร่วมแจมด้วย คนต่อไปคือ พี่บอย สติ๊ค แกเคยออกอัลบั้มกับพี่โอ้ ชุดไตรภาคหรือไรนี่ครับ กิจกรรมในร้านก็สนุกสนานพี่น้องขาร๊อกคอยมาเฝ้าแจมวงผมเหมือนเป็นเวทีแสดงออกของคยวัยทองที่ไม่มีเวทีเหลือให้พวกเขาได้เล่นอีกเป้ก็สบายไปแต่เราก็ไม่ชะล่าใจหมั่นต่อเพลงใหม่ให้ได้ครบชั่วโมงวงเราจะได้เป็นตัวของตัวเองปราศจากคนวัยทองครับ

อ้าวเล่ามาถึงตรงนี้แล้วไปเกี่ยวอะไรกับการจั่วหัวล่ะ เอาน่าครับรอติดตามตอนต่อไปแล้วกัน มีเรื่องมาเม้า ส่วนตอนนี้ต้องขอตัวไปดู อะคาเดมี่แม้ว ก่อนครับ แล้วเจอกันนะสหาย

เขียนโดย ตุ้ย Hi-Rock

de@r
สาวกพันธุ์แท้
สาวกพันธุ์แท้

เข้าร่วมเมื่อ: 10 กค. 2006
ตอบ: 736

ตอบตอบ: อาทิตย์ กค. 16, 2006 10:33 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

มือเบสวงนี้หายากดีแท้ กว่าจะเจอพี่จ้อนเนี่ยนานจังน๊า
แสดงข้อมูลส่วนตัวของสมาชิก ส่งข่าวสารส่วนตัว   เข้าชมเว็บไซต์ Yahoo MSN
แสดงการตอบก่อนนี้:    ดูกระทู้ก่อนนี้ : ดูกระทู้ถัดไป  
ตั้งกระทู้ใหม่   ตอบกระทู้    กลับหน้าแรกกระดานข่าว -> บทความ -> ไขตำนานไฮ-ร็อค ปรับเวลา GMT + 7 ชั่วโมง
หน้า 1 จากทั้งหมด 1

ไปยัง:  
คุณ ไม่สามารถ ตั้งกระทู้ใหม่ในกระดานนี้
คุณ ไม่สามารถ ตอบกระทู้ในกระดานนี้
คุณ ไม่สามารถ แก้ไขการตอบกระทู้ของคุณในกระดานนี้
คุณ ไม่สามารถ ลบการตอบกระทู้ของคุณในกระดานนี้
คุณ ไม่สามารถ ลงคะแนนในแบบสำรวจในกระดานนี้
คุณ ไม่สามารถ แนบไฟล์ในกระดานข่าวนี้
คุณ ไม่สามารถ ดาวน์โหลดไฟล์ในกระดานข่าวนี้

You  are  visitor  number
Free Site Counters
Since 05 December 2005

:: Special Thanks ::
RS Promotion (1992) RockIndeed.com :: ศูนย์กลางดนตรีร็อคเพียวๆ เพื่อคอร็อคพันธุ์แท้
StoneMetalFire.com :: เว็บไซต์อย่างเป็นทางการของวง หิน เหล็ก ไฟ วงเดอะซัน และวงลาวา
TheOlarnProject.com :: เว็บไซต์อย่างเป็นทางการของวง The Olarn Project

eXTReMe Tracker