กลับหน้าแรกเว็บไซต์ HirockBand.com

12:. กำเนิดดพันธุ์ร็อก ^*^ ^*^ ^*^ ^*^ ^*^

ตั้งกระทู้ใหม่   ตอบกระทู้    กลับหน้าแรกกระดานข่าว -> บทความ -> ไขตำนานไฮ-ร็อค
ผู้ส่ง ข้อความ
Webmaster
คนเฝ้าบ้าน

เข้าร่วมเมื่อ: 10 กค. 2006
ตอบ: 377

ตอบตอบ: อาทิตย์ กค. 16, 2006 5:38 pm    ชื่อกระทู้: 12:. กำเนิดดพันธุ์ร็อก ^*^ ^*^ ^*^ ^*^ ^*^ ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

12:. กำเนิดพันธุ์ร็อก ^*^ ^*^ ^*^ ^*^ ^*^

ตอนนี้เราก็เริ่มหาเพลงที่เป้ร้องได้เหมือนและใกล้เคียงเอามาซ้อมกัน ก็ได้พวกLoundness Motleycrue Europe แล้วเราก็เอามาแกะแต่ที่ขาดไม่ได้ก็ต้องหาเพลงบรรเลงมาบ้างครับเผื่อสถานการณ์คับขัน พวกเราก็พยายามเดินแผนใต้ดินตามอย่างเหล่าวีรบุรุษและสตรีในสมัยสงครามโลกนั่นคือขบวนการเสรีไทย ไม่ให้กระโตกกระตาก มากนักเดี๋ยวจะเข้าหูคนอื่นจะดูไม่ดีในแง่ของความสามัคคี เพราะอะไรเหรอครับ คนแค่5คนยังจะสมัครสมานกันเห็นใจกันทุ่มเทในสิ่งที่ยังไปไม่ถึงด้วยกัน ยังจะมายักแย่ยักยัน ใครรู้ก้อายเค้า ยิ่งเจ้าของร้านรู้ยิ่งไม่ดีเพราะเขาก็ตั้งความหวังอยากจะปั้นวงเราให้ออกสู่แผงเทปและเป็นวงร็อกวงแรกที่อายุละอ่อนว่าง่ายๆ ดังแน่ๆ พี่ตุ่มคงนอนคิดทุกเช้าก่อนจะลุกไปทำธุระในห้องน้ำ ปัญหาเหรอครับมีแน่ๆ

1.เป้ไม่เคยร้องเพลงฝรั่งเพราเขาเล่นกับพี่ชายเป็นเพลงไทยแต่ช่วง เอลวิส พี่ชายเป้จะร้อง พี่ลี ชื่อของเอลวิส แห่งปากซอยเสนานิเวสนั่นเอง

2.เพลงร็อกพวกนี้ไม่ค่อยมีเนื้อให้เห็นเท่าไหร่ครับต้องแกะเอาเองหน้าที่นี้ต้องตกมาอยู่กับผมเพราะผมมีความเชี่ยวชาญในด้านภษาอย่างมากคือเคยนั่งคุยกับฝรั่งรู้เรื่องเป็น ชั่วโมงๆเพื่อนๆคงคิดว่าผมเก่ง แท้ที่จริง ผมวาดรูปใส่กระดาษแทนการสื่อสาร เวรกรรมครับ

3.เพลงของวงLoundness เป็นเพลงฝรั่งก็จริงแต่สมชิกเป็นคน ญี่ปุ่น นักร้องๆ เนื้อร้องฝรั่งแต่ฟังเป็นภาษาญีปุ่นแกะยากมาครับ ถ้าไม่เชื่อลองไปหามาฟังกัน ชุดที่ มิโนรุ ยังร้องอยู่นะครับ

ปฎิบัติการกู้ชีวิตและปากท้องของพวกเราก็ดำเนินการมาด้วยดีตลอด ถึงเวลาช่วงดึกที่กบมาสาย เราก็จะค่อยๆควักเพลงมาเล่นและช่วงนี้กบมาสายเป็นประจำไม่รู้เหมือนกันว่าโชคชะตาหรือว่าไรแต่ผลตอบรับสิครับแจ๋วมากๆเวลาเล่นเพลงLoundness เพลงSolonly แขกในร้านจะฟังอย่างทึ่งเสียงร้องสุดโต่งท่อนหลังครางกันประสานเสียงแบบ unison สนั่นร้านคนดื่มลืมดื่มปล่อยให้เด็กรินเบียร์รินหกลงพื้นเสียข้าวเสียของหมด จะว่าเด็กก็ไม่ได้มันไม่เคยพบเคยเห็นคนบ้าไรวะร้องได้เยื่ยมจริงๆตาก็หันไปเวทีมือก็รินเบียร์ให้แขกไปอีกทาง หกรดหัวแขก สองสามท่านเห็นจะได้ ต่อมาก็ Europe Carry ถ้าใครเคยฟังจะรู้ว่าเสียงร้องเพลงนี้พุ่งทะลุลิ้นปี่ขนาดไหน ที่กบร้องเพลงนี้เราลดคีย์ แต่เป้เราใช้คีย์ตรงๆกันไปเลยไม่มันรู้แล้วรู้รอด ต่อมาStyperเพลงของวงนี้ที่เล่นๆหลายเพลงแต่To heel white the devil สูงอย่างอำมหิตเลยครับ ผมคิดในใจว่าเราได้สนองพระคุณให้ท่านผู้ชมแล้วครับคืนกำไรไม่ต้องใช้คูปอง กลับบ้านไปเอาให้ไปนอนก่ายหน้าผากว่าพรุ่งนี้จะหาเงินที่ไหนมานั่งกินเบียร์ที่นี่อีกเอากลับไปคิดเป็นการบ้านไปเลย หลังจากเล่นเสร็จก็วันละ 3-4เพลงกบจะมาถึงพอดีทุกวันๆบางวันมาเร็วได้เห็นเป้ร้อง ก็คงคิดเขินๆผมว่านะเพราะนึกว่าคงจะไปหานักร้องที่ไหนมาร้องแนวนี้ได้สละสลวยเหมือนเขาแต่เราทำได้แล้วครับ

พอก่อนแล้วกันครับค่อยมาต่อตอน 13 ดีกว่าLuckynumberดีได้อารมณ์ร็อก ตอนนี้พอก่อนและฝากรูปกบนักร้องHirockให้ดูครับครับ

เขียนโดย ตุ้ย Hi-Rock

de@r
สาวกพันธุ์แท้
สาวกพันธุ์แท้

เข้าร่วมเมื่อ: 10 กค. 2006
ตอบ: 736

ตอบตอบ: อาทิตย์ กค. 16, 2006 9:58 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

เงอะ!!!! ม่ายเห็นรูปอ่ะค่ะ อ่านแล้วเสียดายเบียร์จังน๊อ หุหุหุ ได้เวลาพี่เป้เกิดแล้วสิน๊า อ่านต่อๆ
แสดงข้อมูลส่วนตัวของสมาชิก ส่งข่าวสารส่วนตัว   เข้าชมเว็บไซต์ Yahoo MSN
Young guns6 6
สาวกเต็มขั้น
สาวกเต็มขั้น

เข้าร่วมเมื่อ: 20 มีค. 2007
ตอบ: 104

ตอบตอบ: อ. พค. 08, 2007 10:43 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

ครับ รับทราบครับ
คิดว่าคงออกเป็น หนังสือนะครับ
กลับไปข้างบน
แสดงข้อมูลส่วนตัวของสมาชิก ส่งข่าวสารส่วนตัว  
แสดงการตอบก่อนนี้:    ดูกระทู้ก่อนนี้ : ดูกระทู้ถัดไป  
ตั้งกระทู้ใหม่   ตอบกระทู้    กลับหน้าแรกกระดานข่าว -> บทความ -> ไขตำนานไฮ-ร็อค ปรับเวลา GMT + 7 ชั่วโมง
หน้า 1 จากทั้งหมด 1

ไปยัง:  
คุณ ไม่สามารถ ตั้งกระทู้ใหม่ในกระดานนี้
คุณ ไม่สามารถ ตอบกระทู้ในกระดานนี้
คุณ ไม่สามารถ แก้ไขการตอบกระทู้ของคุณในกระดานนี้
คุณ ไม่สามารถ ลบการตอบกระทู้ของคุณในกระดานนี้
คุณ ไม่สามารถ ลงคะแนนในแบบสำรวจในกระดานนี้
คุณ ไม่สามารถ แนบไฟล์ในกระดานข่าวนี้
คุณ ไม่สามารถ ดาวน์โหลดไฟล์ในกระดานข่าวนี้

You  are  visitor  number
Free Site Counters
Since 05 December 2005

:: Special Thanks ::
RS Promotion (1992) RockIndeed.com :: ศูนย์กลางดนตรีร็อคเพียวๆ เพื่อคอร็อคพันธุ์แท้
StoneMetalFire.com :: เว็บไซต์อย่างเป็นทางการของวง หิน เหล็ก ไฟ วงเดอะซัน และวงลาวา
TheOlarnProject.com :: เว็บไซต์อย่างเป็นทางการของวง The Olarn Project

eXTReMe Tracker