กลับหน้าแรกเว็บไซต์ HirockBand.com

37:."16ปีแห่งความหลัง"...

ตั้งกระทู้ใหม่   ตอบกระทู้    กลับหน้าแรกกระดานข่าว -> บทความ -> ไขตำนานไฮ-ร็อค
ผู้ส่ง ข้อความ
Tui
สาวกเต็มขั้น

เข้าร่วมเมื่อ: 12 กค. 2006
ตอบ: 447

ตอบตอบ: พ. มค. 10, 2007 10:50 am    ชื่อกระทู้: 37:."16ปีแห่งความหลัง"... ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

...เมื่อ16ปีก่อนกับอีก11 วัน ช่างเป็นวันที่ทุกคนในวงเราแช่มชื่น เพราะว่าความฝันที่พวกเรารอกันมานมนาน ก็จะปากฏอยู่เบื้องหน้าในอีกไม่กี่เดือนแล้วครับ และเหตุการณ์บ้านเมืองยุคนนั้น
ก็ดูสงบ"ใครใคร่ค้าๆ ใครใคร่เที่ยว"ก็เที่ยวกันไป ต่างคนต่างไม่เบียดเบียนซึ่งกันและกัน
ไม่ต้องหวาดระแวงว่า เวลาเที่ยวแล้ว จะโดน ตำรวจจับ เรื่อง"เมาแล้วขับ" หรือ "ผับปิดหัวค่ำ"..ห้ามขาย สุรา พาชี กีฬาบัตร ต่างๆ หรือมีประท้วง ที่สำคัญคือ อากาศหนาวเย็นได้ใจเลยครับ
ทำไมกรุงเทพช่างน่าอยุ่อย่างนี้ครับ รถไฟฟ้าก็ไม่ต้องมาวิ่งบน..หัวกบาลเราครับ..Smile
....ส่วนหน้า"ร้านไมล์สโตน " คึกคักมาก และก็คงเหมือน หน้าผับทุกๆที่หล่ะครับ เพราะว่าวันนั้น เป็นวันส่งท้ายปีใหม่ ขึ้นปีเก่า อ้าว พิมพ์ผิด ขี้เกียจลบครับปล่อยไปตามธรรมชาติเหอะ คิดเอาเองแล้วกันนะครับว่าควรจะเป็นวันอะไร ผมคงไม่ต้องมานั่งแก้ไขให้เสียเวลานะครับ ทุกคนควรจะรู้อยู่แก่ใจว่าเป็น วันส่งท้ายปีเก่า ขึ้นปีใหม่...อ้าวแล้วผมมาบอกทำไมนี่ เฮ๊อออ..และพึงสำนึกว่า วันนี้คือวันปลดปล่อยของ ซึ่งหมอผีจากสำนักต่างๆก้ได้ ท่องวิชาอาคมกัน เพื่อเรียกลูกค้าเข้าร้านเพราะเป็น "วันทอง"ในรอบปี ไม่ใช่วันของ ขุนช้างหรือขุนแผน หรอกครับ ขานั้นเค้าไม่เที่ยวผับหรอกครับ เป็นบุคคลในวรรณคดีไทย คงไม่ออกมาเพ่นพ่าน แถว ถนน.เกษร หรือ ร้านไมล์สโตน ที่พวกผมเล่นอยู่หรอกครับ
.....แต่ กระแสจิตของท่าน"ขุนแผน"ได้ส่งตรงผ่านดาวเทียม"ปาราป้า"(ตอนนั้นยังไม่มีดาวเทียม"เทมาเซก"เอ๊ย"ไทยคม" )แล้วมาลงที่"จานรับดาวเทียมสามารถ"ข้าง โรงแรมเพรสสิเด๊น(ตอนนี้เปลื่ยนชื่อแล้ว) ทำให้จิตใจของชาวร็อกอย่างพวกเราแช่มชื่นมาก เพราะปกติแล้ว ร้านที่เล่นเพลงร็อก ก็จะมีแต่พวก .เสือ สิงค์ กระทิง ทั้งนั้นครับ จะหาประเภท ที่4 ที่ผมไม่ขอเอ่ยถึง จะมีน้อยมาก แต่ผมไม่ได้ ว่าผู้หญิง เป้น ....นะครับ คือ คำอุปมาอุปมัย เท่านั้นเองหล่ะอย่าคิดมากซิ
เบิกบานกันพร้อมหน้าครับ หลังจากพวกเราได้ทำหน้าที่ได้รับมอบหมายจากทางร้าน คือ มอบเสียงเพลงและความมันส์ผสมกับความสุข ได้จาก การดู การฟัง การสัมผัส และได้ดมกลิ่นตัวจากพวกเราโดยการโชยมาตาม"พัดลมระบายอากาศ"หลังเวที ที่พัดไปสู่หน้าเวที โดยไม่ ยี่หระ ว่าคนดู จะรู้สึก แผดซ่านแค่ไหนที่ได้รับกลิ่นกาย จากชายหนุ่ม...วัยกำดัด แข็งแรง ทรงพลัง อย่างพวกเรา Hi Rock ...
....หลังจากสนองพระเดชพระคุณ ให้ท่านผู้ชมและตัวคนเล่นเองแล้ว ต่างคนก็ต้องต่างแยกย้าย ไปทำหน้าที่ของตน ถึงตอนนี้แล้ว ผู้อ่านคงสงสัยว่า เล่นเสร็จแล้วก็ลงกลับบ้านสิ เก็บของซะ ความคิดแบบนั้น ไม่ใช่"ปุถุชน"ไฮร็อก"ครับ การที่" ไปทำหน้าที่ของตน" ในที่นี้ของพวกเราคือ การ สังสรรกันไงล่ะครับ การสังสรร เป็นงานรองจากงานหลักคือการรับใช้ผู้ฟัง
ต่างคนก็ต่างแยกย้ายไปตามความถนัดของตนเอง ใครถนัดดื่มก็ดื่ม ใครถนัดคุยกะแขกก็คุยไป ใครพาญาติมาก็ไปดูแล ส่วนใครไม่มีอะไรทำก็ไปจีบสาว ผมอยู่ประเภทหลังครับ ส่วนเพื่อนๆอยู่ประเภทไหนก็เดาๆเอาเองครับ แต่ "แมค " น่าจะเดาง่ายนะครับ ป่านนี้คงเผ่นกลับไป"นอนกอดสมบัติ"แล้ว... แถวบ้านเค้ายิ่งเปลี่ยวๆอยู่ ไฟฟ้าก็ไม่มี รถยนต์ที่จะผ่าน ควรเป็นรถ"โฟรวิลล์" มิเช่นนั้น อาจโดน โจรกระเหรี่ยงต่างด้าว"เชิญตัวลงจากรถครับ"
....ส่วนเพื่อนๆคนอื่นยังอยู่ครับ และมีเพื่อนๆจากต่างถิ่นมาสมทบกัน ชุลมุนวุ่นวาย เหมือน ร้านของเราเอง ต้องคอยรับแขก เชียร์แขก ส่งแขก เอนเตอร์เทน สารพัด (หัดไว้บ้างเผื่ออีกหน่อยอาจมีร้าน) ส่วน เต้ย ก็เลือกจะ เอนเตอร์เทนแขก อยู่บริเวณหน้าร้าน เป้ก็รู้สึกว่า ต้องดูแลญาติๆที่มาจาก สุเหร่า แถวบ้าน จ้อนนี่ผมไม่ทราบ หรือว่า แอบมาเดินข้างหลังผม แอบตามผมไปทุกที่หรือป่าวไม่แน่ใจครับ เห็นเต่"เงา" แต่ไม่เห็นตัวจริง จ้อนคงอาศัย ว่า ตอนเรียนวิชา"ลูกเสือ"ได้ 10คะแนนเต็ม ในวิชา"พลางตัว" ให้เหมือนธรรมชาติ ซึ่งในขณะนั้น จ้อนเลือกที่จะพลางตัวเป็น "จอมปลวก" เพราะว่าอย่างน้อยคงไม่มีใครไป"ฉี่รด"แน่ๆ หาไม่เจอครับ
ส่วนผมก็ไป"โปรยเสน่"เรื่อยๆตามทางเดิน เมื่อเจอกลุ่มเป้าหมาย ก้ไม่รีรอเข้าไปทักทาย พูดคุยทำเป็นเหมือนว่า ชาติที่แล้วเราได้ไปสาบานร่วมกันไว้ ชาตินี้เลยมาเจอเเถวนี้ อะไรทำนองนี้อะครับ ส่วนทางหน้าร้านก้คึกคักขึ้นกว่าเดิมเพราะคนเรื่มมามากแล้ว คงจะมาCountdown กันที่ผับเป็นแน่แท้ ผมก็คิดว่าอยู่หน้าร้านไม่ดี เสียงอึกทึกครึกโครม จะคิดว่าจะไปหาที่สงบๆพูดจากันให้ รู้เรื่องว่า ชาติที่แล้วเราไม่ได้เป็นอะไรกันนะ "ถ้าจะเป็นก็ชาตินี้และชาติหน้านะครับ" ทูลหัว
.....ก็คือหาที่เงียบๆคุยกะสาว หละครับ (พูดอ้อมค้อมอยู่ได้) แต่ก็ไม่ได้เป็นที่ลับตาคน หรือเพื่อไป พลอดรัก หรือทำอะไร บัดสีหรอกครับ...พูดคุยอย่าง คนที่มีวัฒนธรรมตะวันออก ไม่รุนแรงเท่ากับ ทางตะวันตกหรอกครับ
....สักพักใหญ่ๆ มีคนวิ่งมา บอกว่า เฮีย ไ .อ่ เต้ย กำลังจะมีเรื่อง ว่ะ !
....เหตุการณ์ ต่อไปจะเป็นอย่างไร ผมจะ เป่ามนต์สาว ต่อไป หรือ จ้อน จะเลิกพลางตัว จาก จอมปลวก ที่เค้าถนัด หรือ เปลื่ยนมาอยู่ ในร่างมนุษย์ เป็น มือเบส คนเดิม เต้ย เป็นตายร้ายดี ยังไง ติดตามตอนต่อไป เร็วๆนี้ครับท่าน

Webmaster
คนเฝ้าบ้าน

เข้าร่วมเมื่อ: 10 กค. 2006
ตอบ: 377

ตอบตอบ: พ. มค. 10, 2007 3:39 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

ห้าๆๆๆ ในที่สุดก็กลับมาแล้ว เยี่ยมครับ Razz Razz
de@r
สาวกพันธุ์แท้

ตอบ: 736

ตอบตอบ: พ. มค. 10, 2007 9:42 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

อ่า และ แล้ว ก็ มา จน ได้ เรื่อง เลย มีเซ็นเซอร์ ด่า ด้วย ดีจัง
แสดงข้อมูลส่วนตัวของสมาชิก ส่งข่าวสารส่วนตัว   เข้าชมเว็บไซต์ Yahoo MSN
judas

เข้าร่วมเมื่อ: 11 กค. 2006
ตอบ: 174

ตอบตอบ: พฤ. มค. 11, 2007 10:44 am    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

เมื่อ 16 ปีที่แล้ว ขณะที่พีตุ้ย วาดลวดลายอยู่ใจกลางเมืองหลวง
ผมก็กำลังเรียนศิลปะในระดับปวช.ปี 3 อยู่ที่ดินแดนอันสงบเงียบ ณ หัวตะเข้ ลาดกระบัง

จะว่าไปสมัยเรียนปวส. ตอนไฮร๊อค อัลบั้มแรกก็มีคนบอกว่า ป้าแถวๆนั้น เปิดหอพักให้เด็กช่างศิลป์เช่า มีที่ดินมากมาย มีเงินเก็บเยอะแยะ ป้าคนนั้น มีลูกชายชื่อ แม็ค และอยู่วงไฮร๊อค
----------------------------------------------------------------------------------------

จากตอนที่แล้ว เด็กในผับที่พี่เล่นประจำอยู่ ชอบมายืนสูบบุหรี่ขวางเวลาเข้าห้องน้ำ
พอมาตอนนี้พี่เต้ย ก็เลือกจะ เอนเตอร์เทนแขก อยู่บริเวณหน้าร้าน.....

ขณะที่พี่มีอารมณ์สุนทรีย์.....มีคนบอกว่า พี่เต้ยมีเรื่อง.....นี่มาเล่นกันถึงหน้าร้านเชียวหรือ?

รออ่านตอนต่อไปด้วยใจระทึก

------------------------------------------------------------------------------------
ลืมไป...พ.ศ.นี้ วงรุ่นไหม่ๆ ไม่ค่อยมีวงไหนมาเอนเตอร์เทนคนดู หลังจบการแสดงเลย
หมดหน้าที่บนเวทีแล้ว เขาก็รีบไป อาจจะรีบไปเล่นที่อื่น เพื่อเงินในการดำรงชีพ หรือมีธุระก็ไม่ทราบ

วงที่มาช่วยทางร้านดูแลลูกค้าแบบที่พวกพี่ๆทำ.....หายากมากๆเลยล่ะ
กลับไปข้างบน
แสดงข้อมูลส่วนตัวของสมาชิก ส่งข่าวสารส่วนตัว  
Tui

ตอบตอบ: พฤ. มค. 11, 2007 12:40 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

......เด็ก มันอยู่ หน้าห้องน้ำ มันไม่ใช่พนักงานนี่มัน"เด็กวง "สามารถจะเดินไปไหนก็ได้นะครับ
รู้ลึกถึงบ้านแมคเลย แสดงว่าครอบครัวแมคนี่คงดังนะครับ

judas

เข้าร่วมเมื่อ: 11 กค. 2006
ตอบ: 174

ตอบตอบ: พฤ. มค. 11, 2007 3:36 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

[quote="Tui"].
เรื่องของเรื่องก็เกิดมาจาก เด็กขนเครื่อง ของวงๆหนึ่งที่เล่นอยู่ร้านเดียวกัน (ร้านไมล์สโตน)
พูดกันง่ายๆว่า มันปีนเกลียวไม่รู้ ฟ้าสูงแผ่นดินต่ำ ชอบขัดขวางการเข้าห้องน้ำ คือเขาจะชอบยืนอยู่หน้าห้องน้ำ "ดูดเนื้อ" เวลาพวกผมจะเข้าห้องน้ำก่อนขึ้นเวที ทุกครั้งเจ้าหมอนี่ก็จะยืน ขวางสูบๆๆอยู่นั่นหล่ะ เกะกะมากเวลาเราจะเข้าห้องน้ำ เพื่อรีบๆขี้นเวที มันก็ไม่ค่อยจะหลบ พวกผมก็ ต้องเบียดๆตัวเข้าห้องน้ำ มาตลอดเป็นเวลานาน .............
.......................
..... เรื่องจะไปตีไปต่อยกะใคร ไม่ได้อยู่ในสมองของพวกเราหรอกครับ เดี๋ยวพลาดท่าหมดหล่อ ไม่อยากไปแลกครับ และอีกอย่างก็จะออกเทปอยู่แล้ว เดี๋ยวเสียชื่อเสียง ไม่ดีหรอกครับ /quote]

ขออภัยครับผมอ่านไม่ละเอียด.....

แต่ลองขนาด มาเอนเตอร์เทนคนดูบริเวณหน้าร้าน แล้วยังมาหาเรื่องถึงหน้าร้านเลย....แล้วยิ่งเป็นวันเทศกาล..ร้านจะคนเยอะเป็นพิเศษ พวกนี้นี่น่าโดนจริงๆ

เรื่องที่ลาดกระบัง....คือเมื่อ 16 ปีที่แล้วผมเรียนที่ช่างศิลป์ กรมศิลปากร ที่หัวตะเข้ลาดกระบังน่ะครับ

ผมเช่าบ้านอยู่ แถวๆหัวตะเข้ ลาดกระบัง มีเพื่อนเช่าหอป้าจ้อย (ไม่แน่ใจว่าจำชื่อผิดหรือเปล่า)
มาเล่าให้ฟังว่า พี่แม็ควงไฮร๊อค เป็นลูกของป้าจ้อย
ในตอนนั้น..ผมไม่เชื่อหรอกครับ ..แต่ได้ยินกิติศัพท์ป้าจ้อยในเรื่องฐานะ มาหลายครั้ง

16 ปีผ่านไป
ได้มาอ่านไขตำนานของพี่ตุ้ย...พูดถึงพี่แม็ค..ว่าบ้านอยู่หัวตะเข้ ลาดกระบัง และฐานะทางบ้านค่อนข้างดี เลยนึกถึงเรื่องที่เพื่อนเล่าให้ฟัง

ผมเลือกพิมท์ตัวใหญ่..ไม่ได้มีอะไรหรอกครับ...คืออยากให้อ่านง่ายๆ เท่านั้นเอง Smile

16 ปีผ่านไป....จากนักศึกษาศิลปะ ก็กลายมาเป็น ข้าราชการด้านกฏหมาย ระเบียบวินัยข้าราชการไปซะงั้น Laughing
แสดงข้อมูลส่วนตัวของสมาชิก ส่งข่าวสารส่วนตัว  
Tui

ตอบตอบ: ศ. มค. 12, 2007 8:41 am    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

...ครับ คุณJudas เข้าใจถูกแล้วครับ เรื่องคุณจ๊อย แต่ท่านเป็น"ยายแมค" ครับ รวยมากครับ ตอนนี้แบ่งสมบัติ มาให้แมค กว่า 80 ล้านบาท รวม อสังหาริมทรัพย์ ครับ แบ่งจนครบทั้งครอบครัว เหลือมาถึงแมคแค่ มูลค่ารวม 80 ล้านเองครับ
...ส่วนเรื่องของ"พ่อหนุ่มคนนั้น" ช่างเค้าเหอะครับ หน้าเทศกาล เค้าคงจะต้องออกมา สูดอากาศบริสุทธิ์บ้างครับ เพราะคงจะอยู่บริเวณที่กลาวมานานๆ(ห้องน้ำ)คงไม่ไหว เค้าคงจะออกมายืดเส้นยืดสายบ้สงครับ
....ส่วนเรื่องนี้ ก็ไม่อยากพูดให้ยาวเพราะเรื่องมันผ่านมานานแล้วครับ ...แต่ว่า สื่อสารมวลชน ในช่วงนั้น ได้"พิพากษา"พวกเราไปแล้วครับ และผู้คนอื่นๆ ที่ไม่เข้าใจจะนึกถาพของวง..เป็น...อันธพาล ห้าว หยิ่ง หรือนึกว่าตัวเองดัง เลยทำตัวไม่เหมาะสมครับ
ผมก็หวังว่าถ้ามีคนที่ได้ร่วมอยู่ในเหตุการณ์ช่วงนั้นได้มาอ่าน คงได้พอจะเข้าใจในความจริง ในอีกแง่หนึ่งเองครับ

thai_neoclassic

เข้าร่วมเมื่อ: 14 กค. 2006
ตอบ: 762

ตอบตอบ: ศ. มค. 12, 2007 10:00 am    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

มาอีกครั้งตอนใหม่ หลังหายไปนาน ฮากว่าเก่า Very Happy Laughing อ่าครับผมจะรออ่านตอนต่อไป ว่าแต่ไม่คิดทำเรวมเล่มแล้วหรือรับ Crying or Very sad
s_khiewsawai
สาวกชั้นเลิศ

ตอบ: 59

ตอบตอบ: ศ. มค. 12, 2007 12:51 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

ว้าว.......ว้าว...วงhirockมีเรื่องสาวกทั้งหลายเตรียมตัวออกศึกเร็ว
แสดงข้อมูลส่วนตัวของสมาชิก ส่งข่าวสารส่วนตัว [ ซ่อน ] MSN
ninu

เข้าร่วมเมื่อ: 15 กค. 2006
ตอบ: 57

ตอบตอบ: ส. มค. 13, 2007 2:53 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

ปั๊ดถ่อ....กำลังอ่านถึงตอนทีเด็ด ตัดเข้าโฆษณาทั้งปีเลยนะพี่ตุ้ย...
Tui

ตอบตอบ: อ. มค. 16, 2007 8:54 am    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

...ครับ คุณ นินู ต้องตัด"เข้าเบรค" ก่อนครับ...เพราะมีแถลงการณ์ด่วนจาก ค.ม.ช. ครับ
ยังอยู่ใน กฎอัยการศึก ยังเปิดศึกไม่ได้ครับ ต้องรอสักพัก ดูกระแสหน่อย เพ่

toon
ปรมาจารย์
ปรมาจารย์

เข้าร่วมเมื่อ: 15 กค. 2006
ตอบ: 1121

ตอบตอบ: ศ. มค. 26, 2007 6:31 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

Laughing Laughing Laughing

ตอบตอบ: พฤ. เมย. 12, 2007 8:05 am    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

...เตรียมอ่านตอนต่อไปครับ Embarassed
Bungherane7
สาวกหน้าใหม่
สาวกหน้าใหม่

เข้าร่วมเมื่อ: 09 พค. 2007
ตอบ: 1

ตอบตอบ: พ. พค. 09, 2007 7:13 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

hot asians, wet video!
http://www.incredible-asians-online.info/1289973/asian_dicked_hard.avi
แสดงการตอบก่อนนี้:    ดูกระทู้ก่อนนี้ : ดูกระทู้ถัดไป  
ตั้งกระทู้ใหม่   ตอบกระทู้    กลับหน้าแรกกระดานข่าว -> บทความ -> ไขตำนานไฮ-ร็อค ปรับเวลา GMT + 7 ชั่วโมง
หน้า 1 จากทั้งหมด 1

ไปยัง:  
คุณ ไม่สามารถ ตั้งกระทู้ใหม่ในกระดานนี้
คุณ ไม่สามารถ ตอบกระทู้ในกระดานนี้
คุณ ไม่สามารถ แก้ไขการตอบกระทู้ของคุณในกระดานนี้
คุณ ไม่สามารถ ลบการตอบกระทู้ของคุณในกระดานนี้
คุณ ไม่สามารถ ลงคะแนนในแบบสำรวจในกระดานนี้
คุณ ไม่สามารถ แนบไฟล์ในกระดานข่าวนี้
คุณ ไม่สามารถ ดาวน์โหลดไฟล์ในกระดานข่าวนี้

You  are  visitor  number
Free Site Counters
Since 05 December 2005

:: Special Thanks ::
RS Promotion (1992) RockIndeed.com :: ศูนย์กลางดนตรีร็อคเพียวๆ เพื่อคอร็อคพันธุ์แท้
StoneMetalFire.com :: เว็บไซต์อย่างเป็นทางการของวง หิน เหล็ก ไฟ วงเดอะซัน และวงลาวา
TheOlarnProject.com :: เว็บไซต์อย่างเป็นทางการของวง The Olarn Project

eXTReMe Tracker