กลับหน้าแรกเว็บไซต์ HirockBand.com

8:.ห้าทหารเสือได้ลงสนามRockPubเพื่อทำการรบพุ่งแล้วครับ

ตั้งกระทู้ใหม่   ตอบกระทู้    กลับหน้าแรกกระดานข่าว -> บทความ -> ไขตำนานไฮ-ร็อค
ผู้ส่ง ข้อความ
Webmaster
คนเฝ้าบ้าน

เข้าร่วมเมื่อ: 10 กค. 2006
ตอบ: 377

ตอบตอบ: อาทิตย์ กค. 16, 2006 5:23 pm    ชื่อกระทู้: 8:.ห้าทหารเสือได้ลงสนามRockPubเพื่อทำการรบพุ่งแล้วครับ ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

8:.ห้าทหารเสือได้ลงสนามRockPubเพื่อทำการรบพุ่งแล้วครับ

หลังจากได้เจรจาเรื่องเวลากันเป็นที่เรียบร้อยแล้วพวกเราลงประจำที่ สนามร๊อกแล้วประกอบด้วย

1.ตุ้ย พรานนก
2.แมค หัวจะเข้
3.กบ โกลก
4.หนุ่ย หน้าราม
5.นึก บางแค

ได้เล่นที่ร้านสองรอบๆแรกคือ ทุ่มกว่าๆ และห้าทุ่มสามทุ่ม วงstick ที่มีพี่บอย ร้องนำ ตอนนี้แกเป็นนักร้องของพี่โอ้อยู่ครับ

กบก็ได้งาน พิเศษ คือหลังจากวงผมเล่นรอบแรกแล้ว เขาก็ไปร้อง ที่ น่าซ่า กับวง ป็อป ชื่อ วงพลาสติก รู้สึกวงว่านี้เคยออกเทปด้วย ตอนช่วงผมลงรอบแรก และจะกลับมาอีกทีตอนห้าทุ่ม เล่นก่อน คาไลโด เป็นอย่างนี้อยู่ประจำ เหตุการณ์ดำเนินมาอย่างดี่ พี่ตุ่มเจ้า ของร้านพอใจมากเพราะคนดูเริ่มเพิ่มปริมาณขึ้นเพราะเปิดเร็วและมีวงมาเพิ่ม พี่ตุ่มเห็นความเป็นไปได้ในหลายๆแง่ แกเลยออกความคิดว่า อยากจะลงทุนทำเทปให้ เพราะแกพอมีขุมกำลังพอ ทั้งร้านเล่น ร้านเครื่องดนตรี และคนในวงการเพลง แกก็กว้างขวาง อีกอย่าง แกเคยมีค่ายของตัวเองชื่อ ยูโทเปีย พี่ตุ่มก็ขัยนมาที่ร้านบ่อยขึ้นมาชื่นชมกับบรรยากาสที่มากไปด้วยผู้คนความฝันที่แกจะเป็น เศรษฐี ในทันที ผมก้ฝันอยากออกเทป จะค่ายไหนก็ช่างเหอะ เพราะตอนนั้นระบบค่ายเทปยังไม่แข็งแรงเท่าตอนนี้ และเพลงแนวที่พวกเรากำลังปฎิบัติ อยู่นี่ก็ไม่น่าที่ทำยอดได้มากเท่าไหร่ ยุคนั้น ดนตรีสามช่าเยอะมาก ที่ฮิตๆก็ สามโทน พวกเราก็ดำเนินตามแผนของผู้ใหญ่ที่เขาวางไว้ คือเล่นให้ทีมเวิคร์ แน่นๆเล่นไปสักพักค่อยออกเทป แต่มันก็เป็นไปตามนั้น ถ้า กบ ไม่เอาจิงจังมากไปหน่อย กบก้เริ่มจับผิดเพื่อนๆที่เล่นด้วย ยกเว้นผมเพราะผมเป็นเพื่อนกับเขามาตั้งกะเด็กลุยกันมาหลายอย่างและเป็นคนนำเขามากรุงเทพเพื่อความดัง กบเริ่มเห็นจุดออ่น และพยายามสื่อสารแต่การสื่อสารของเขาเหมือน นักดนตรีรุ่นเก่า คือ เด็กๆผมมักจะได้ยินว่า วงนี้ต่อยกัน จนรักกันและเล่นกันแน่นยิ่งทะเลาะยิ่งด่ากันมากๆยิ่งดี เพราะเขาก้เคยอยู่วง อาชีพมา ดังที่ได้กล่าวมาว่าวงไร นะครับ วงนี้พี่ตุ้ม คู่หู พี่โป่ง ก็เคยเล่นใครมีโอกาสเจอพี่ตุ้ม ก็ไปถามกันเอาเองครับ มือกลองคือคนที่ กบ จะกำหลาบ แต่วิทีที่กบทำ มันไม่ถูก ว่าง่ายๆก็คือหาเรื่องชกกะเขาอ่ะครับ เห็นไปท้าต่อยกันทุกวันที่ลานจอดรถ บางวันก็หันมาเล่นงาน แมคผมต้องคอยปลอบประโลม ให้ปรองดองกันทุกวัน จนวันแล้ววันเล่า มือกลองโดนเล่นงานหนัก เขาจึงขอ ลาออก ขนาดเขาจะลาออก เจ้ากบยังไปขู่ว่าออกตอนนี้ไม่ได้ ต้อง เดือนนึงให้หาคนมาเล่นแทนก่อนแล้วค่อยไป เมื่อเจรจากันรู้เรื่อง กบ ก้เลิกเกเรกับทุกคน มาตามเวลาที่ทำงาน ระหว่างนั้น ก็หามือกลองไปเรื่อยๆหลายคนที่มองๆไว้ใครๆก็อยากเล่นที่วงผมเพราะท่าทางจะไปได้ดีแน่ๆ

อยู่มาวันหนึ่ง มีผู้ชายผมสวยคนหนึ่ง เข้ามาคุยกับผมที่หน้าร้านในตอนผมพัก ได้ชวนคุยกันและผมสังเกตว่าเคยเห็นวงเขา เล่นที่นี่หล่ะครับ เล่น อิงเว่ มือกีต้าร์ แจ๋วเลยมือกลองก็ตีดุดันมาก แต่วงนี้เล่นเสียงดังมาก เขาแนะนำตัวเองว่า ชื่อเต้ย เมื่อก่อนเล่นที่นี่หล่ะ แต่ตอนนี้ออกแล้ว เพราะพี่ตุ่ม เขาจะเอาวงนาย hirock อ่ ครับ เรามาดูวง นายบ่อย เล่นแนวเดียวกับเราคือ loundness motleyclue นายต้องได้มือ กลองอย่างเราโหดีมากเลย ผมเลย หยิบ เทป เพลงที่เล่นออกจากกระเป๋า หลุยวีเตง ผมจะเตรียมเทป มาวันละ สองถึงสามม้วน เผื่อเจอใครสนใจจะเล่นก้ให้เขาไปแกะมา เลยยื่นเทปให้เต้ยไปแกะมาเขาบอกเขาเล่นได้อยู่ไม่ต้องห่วง แต่คราวนี้มันไม่แค่นั้นสิครับ มือเบส คือ หนุ่ย เขาซี้ กับนึกมาด้วยกันก็เลยจะออกบ้างเขาก็เสียดายอยากจะหยู่เพราะ เราร่วมซ้อมมาด้วยกัน สามเดือนโดยไม่มีนักร้องที่ห้อง แมค ก็เลยคราวนี้ต้องหามือเบสอีก กบก้อาสาหาให้ โดยบอกไปตามเพื่อน นักดนตรีของเขา วันหนึ่ง มีหนุ่ม คมเข้ม ผมยาวกันจอน ตามลักษณะ นักดนตรีpop เข้ามาที่ร้านและแนะนำตัวเองว่า ชื่อเป้ มีเพื่อนที่เป็น อิสลาม เคยเล่นวงเดียวกับกบ แนะนำมาอยากเล่น ดนตรีแนวนี้ฟังดูมันดี ผมดูๆแล้วเจ้านี่ popนี่หว่าจะเล่นได้เหรอ ตอนนั้น เป้เล่น โฟค ที่ มาบุญครอง และรอบดึกเล่นกับพี่ชายเขาที่ ซอยเสนา การเงินเขาคงสะพัด จะมาเล่น ร้าน ร๊อกเหรอ ดูสำอาง ใส่กางเกงลินนินสีขาว เสื้อ ลินนิ สีชมพู ดูด มาร์โบโร่ แต่ก็ ยื่นเทปไปให้เขาแกะและเขาก็บอกว่า เพลงพวกนี้ไม่เคยแกะเลยไม่รู้จะเล่นได้หรือเปล่า ผิดกัผิดกับเต้ย ที่บอกว่าเล่นได้ทุกเพลง เอาล่ะมานัดซ้อมกันดีกว่า มาเจอกันที่นี่อีกหนึ่งอาทิตย์ ตอนบ่ายสาม

เอาล่ะครับกว่าจะถึงตอนต่อไป ต้องไปดำน้ำหาปลา และเหรียญกระสาปเก่าๆเอาเงินมายาใส้ก่อนครับ

เขียนโดย ตุ้ย Hi-Rock

de@r
สาวกพันธุ์แท้
สาวกพันธุ์แท้

เข้าร่วมเมื่อ: 10 กค. 2006
ตอบ: 736

ตอบตอบ: อาทิตย์ กค. 16, 2006 9:32 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

นึกภาพพี่เป้แบบนั้นไม่ออก พี่พอมีรูปมั้ยอ่ะคะ อยากเห็นจัง แล้วดำน้ำหาปลา น่ะปลาอะไรอ่ะคะ Shocked
แสดงข้อมูลส่วนตัวของสมาชิก ส่งข่าวสารส่วนตัว   เข้าชมเว็บไซต์ Yahoo MSN
Young guns6 6
สาวกเต็มขั้น
สาวกเต็มขั้น

เข้าร่วมเมื่อ: 20 มีค. 2007
ตอบ: 104

ตอบตอบ: อ. พค. 08, 2007 10:30 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

1.ตุ้ย พรานนก
พี่ครับ เเต่ก่อนพี่อยู่เเถว พรานนกหรือครับ
ใกล้เเถวไหนครับ แถวธรรมศาสตร์ ท่าช้าง ท่าพระจันทร์
ฯลฯ
กลับไปข้างบน
แสดงข้อมูลส่วนตัวของสมาชิก ส่งข่าวสารส่วนตัว  
แสดงการตอบก่อนนี้:    ดูกระทู้ก่อนนี้ : ดูกระทู้ถัดไป  
ตั้งกระทู้ใหม่   ตอบกระทู้    กลับหน้าแรกกระดานข่าว -> บทความ -> ไขตำนานไฮ-ร็อค ปรับเวลา GMT + 7 ชั่วโมง
หน้า 1 จากทั้งหมด 1

ไปยัง:  
คุณ ไม่สามารถ ตั้งกระทู้ใหม่ในกระดานนี้
คุณ ไม่สามารถ ตอบกระทู้ในกระดานนี้
คุณ ไม่สามารถ แก้ไขการตอบกระทู้ของคุณในกระดานนี้
คุณ ไม่สามารถ ลบการตอบกระทู้ของคุณในกระดานนี้
คุณ ไม่สามารถ ลงคะแนนในแบบสำรวจในกระดานนี้
คุณ ไม่สามารถ แนบไฟล์ในกระดานข่าวนี้
คุณ ไม่สามารถ ดาวน์โหลดไฟล์ในกระดานข่าวนี้

You  are  visitor  number
Free Site Counters
Since 05 December 2005

:: Special Thanks ::
RS Promotion (1992) RockIndeed.com :: ศูนย์กลางดนตรีร็อคเพียวๆ เพื่อคอร็อคพันธุ์แท้
StoneMetalFire.com :: เว็บไซต์อย่างเป็นทางการของวง หิน เหล็ก ไฟ วงเดอะซัน และวงลาวา
TheOlarnProject.com :: เว็บไซต์อย่างเป็นทางการของวง The Olarn Project

eXTReMe Tracker