กลับหน้าแรกเว็บไซต์ HirockBand.com

38:."ศึกวันทรงชัย"ร็อกไทย.."หัวใจนายขนมต้ม&qu

ตั้งกระทู้ใหม่   ตอบกระทู้    กลับหน้าแรกกระดานข่าว -> บทความ -> ไขตำนานไฮ-ร็อค
ผู้ส่ง ข้อความ
Tui
สาวกเต็มขั้น

เข้าร่วมเมื่อ: 12 กค. 2006
ตอบ: 447

ตอบตอบ: พฤ. เมย. 12, 2007 9:47 am    ชื่อกระทู้: 38:."ศึกวันทรงชัย"ร็อกไทย.."หัวใจนายขนมต้ม&qu ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

....เหตุการณ์ครั้งก่อน ท่านผู้อ่านควรจะกลับไปอ่านทวนก่อนจบ สัก5ถึง10บรรทัดก่อนครับ เพื่อให้เกิด การต่อเนื่องและได้อรรถรส วอร์มเม็ดเลือดขาวเม็ดเลือดแดง ใหสูบฉีดก่อน
ดังนั้นเมื่อร่างกายได้ทำความอบอุ่นสูบฉีดกันแล้ว ผมก็จะมาเริ่มนาทีระทึกขวัญต่อไปครับ ส่วนตัวผมเองนั้น"สูบฉีด"แล้วครับ(ขอเข้าห้องน้ำไป ปัสสวะแปปนะ)
(__)(_I_)(_/_) อ่า...เรียบร้อยแล้วครับ สบายขึนเยอะเลย ผมว่าวันนั้นหากพวกเราเลือดสูบฉีดกันแล้ว น่าจะไปปล่อยสักหน่อยคงจะไม่ร้อนแรงกัน"ถึงพริกถึงขิง"กันแน่ๆเลยครับ
....!สักพักใหญ่ๆ มีคนวิ่งมา บอกว่า เฮีย ไ .อ่ เต้ย กำลังจะมีเรื่อง ว่ะ ! ผมก็รีบเดินมาถึงที่เกิดเหตุ เห็น เต้ย ยืนเถียงกับพ่อหนุ่มคนนั้นอยู่ ดูคร่ำเครียดมาก ผมก็ยืนดูอยู่ห่างๆ ให้กำลังใจเพื่อนในการสะสางกันทางวาจากับหนุ่มน้อยหัวใจนักเลงคนนั้น อย่างดื่มด่ำท่ามกลางแสงจันทร์ในวันขึ้นปีใหม่ ต้อนรับ"ปีจอ"(อาจไม่ใช่นะครับกลอนพาไป) จะเป็นปีอะไรไม่ต้องไปสนใจหรอกครับ
แต่สำหรับผมกับเพื่อนๆคงเป็นปีๆหนึ่ง ที่ต้องจดจำใส่กะลาหัวไว้ครับ เพราะสิ่งที่ตามมาพวกเราก็ถูกสื่อ พิพากษาไปเรียบร้อยแล้วครับ ว่าเป็น"วงนักเลง วงอันธพาล" ทำนองนี้หล่ะครับ เวลาจะย่างก้าวเข้าไปร้านไหนๆ เค้าก็ขยาดกันไม่อยากจะต้อนรับ
ดังนั้นวันนี้ความจริงที่ถูกปิดบังซ่อนเร้นมาเกือบ20ปีจะได้เปิดเผยกันในเวปพวกเรานี่หล่ะครับ
เข้าเรื่องต่อไปนะครับ..*-* ผมก็เห็นท่าจะไม่ดีแล้วเพราะยิ่งโต้คารมกันก็ยิ่งเสียงดังขึ้นเรื่อยๆ
แต่.....พอดีสายตาผมเหลือบไปเห็น"ขวดเบียร์"ขนาดย่อมๆอยู่ในมือหนุ่มน้อยคนนั้น เตรียมพร้อมระเบิดความดัง ที่จะได้ลงกะบาล มือกลองที่เป็น"อนาคตของชาติ" ผมคิดว่า เค้าคงเถียงสู้เต้ยไม่ได้แน่ๆเลย ดุท่าทาง เต้ยจะย่ามใจเถียงไปจิบเบียร์ไป ไม่ทันได้ระวังตัว เพราะอาจจะคิดว่าตัวเองจะชนะใน"ศึกน้ำลาย"ครั้งนี้ ทันใดนั้น กล้ามเนื้อท่อนแขนของพ่อหนุ่มคนนั้นกำลังที่จะได้รับคำสั่งจากสมองส่วนล่างซ้ายมือ ให้ยกขึ้นเพื่อได้ใช้"แครอรี่"ในอาหารที่รับประทานไปเมื่อเย้นนั้นออกมาใช้งานในเวลาคับขัน แต่...ช้ากว่าสมองของผมครับ สมองของผมถึงแม้จะเหนื่อยล้าในการ"ป้อยอสาวๆ"แต่ผมก็ทานอาหารบำรุงสมองเยอะพอสมควร จึงสามารถตัดสินและคำนวนได้เร็วกว่า ด้วยเหตุนี้ สมองของผมจึงสั่งการให้ยกเท้าถีบ ท่อนแขนส่วนบนที่กำลังจะยกขวดเบียร์มาให้เต้ย ดื่มทางโคนผม หรือว่าเค้าอาจจะหวังดี เพราะเบียร์เป็นอาหารบำรุงผมชนิดหนึ่ง..
....แต่ๆๆๆๆ...อย่าเลยครับอย่ามาหวังดีกันเลย ให้เต้ยเค้าไปบำรุงเองจะดีกว่ามั๊ง ถ้าพลาดพรั้งมันจะไม่ดีเสียโฉมป่าวๆ เมื่อสมองของผมได้ทำหน้าที่รับใช้"เต้ย"แล้วโดนการยกเท้าปัดป้องขวดเบียร์ให้เพื่อน แล้วผมก็ไม่รู้ว่า สมองส่วนไหนสั่งการให้ ออกหมัดชุดอีก3ถึง4หมัด ซึ่งหมัดชุดๆนี้ผมจะไม่นำออกมาใช้พร่ำเพรื่อ เพราะว่าครูบาอาจารย์ท่านสอนว่าให้ใช้ในยามฉุกเฉิน หรือช่วยประชาชนที่อ่อนแอกว่าครับ.... พ่อหนุ่มนั่นพอโดนเข้าไปก็พอจะคืนสติและคิดได้ว่า เมื่อเต้ย หายตกใจแล้วอาจจะมี"บาทา"เบอร์11 ตามมาแน่ ๆหนุ่มคนนั่น ก็โกยสิโยม เอ๊ย โกยสิครับ ทันใดนั้น ผมก็โกยตามเค้าไป เพราะเท้าผมอีกข้างร้องอ้อนวอนว่า...ขอฉันบ้าง ได้ครับตามคำเรียกร้องของเท้าซ้ายเพราะเมื่อกี๊ปล่อยเท้าข้างที่ถนัดไปคือเท้าขวาไป ผมก็รีบโกยตาม หนุ่มคนนั้นอย่างรีบเร่งเกินไป จนไม่ได้คิดว่า ถนนหน้าร้านนั้น มี"ฉิ่ง"เพื่อให้รถยนต์ขับชลอๆ เกิดเหตุต้องสะดุดหกล้ม และเลือดท่วมปาก ด้วยเหตุว่า มีการชุลมุนกันแล้ว พวกเพื่อนๆที่เริ่มเห็นเหตุการณ์ ก็คงจะจับต้นชนปลายอะไรกันไม่ถูกแล้ว เมาก็เมา มั่วก็มั่ว นึกว่าผมโดนเค้าต่อยเลือดท่วมปาก ก็ไล่ตามเจ้าหนุ่มกันต่อเหมือน วิ่งผลัดในกีฬาซีเกมส์ ส่วนพวกเพื่อนๆของหมอนั่นซึ่งอยู่ในร้าน(ก็หลายคนอยู่)ก็จะออกมาช่วยเพื่อน กองกำลังของพวกผมส่วนหนึ่ง ก็ขับเคลื่อนมอเตอร์ไซด์ช๊อปเปอร์ สองสามคันปิดประตูร้านไว้ ไม่ให้พวกนั้นออกมาได้ถ้าออกมาคงจะเป็นสงครามย่อยๆได้ พวกนั้นก็อยากจะออกมาเต็มที่เพื่อจะได้สะสางกันเพราะคงเหม็นกันมานานแล้วนะผมว่า พวกนั้นยืนเกาะประตูกระจกเหมือน
ร้องเรียกจะออกมาสู้รบ อย่างเวทนา
.....ส่วนผลัดสองหรือผลัดสามก็ไม่รู้ที่ได้รับมอบหมายหน้าที่ต่อจากผม ก็ไปจับตัวเฉลยมาได้ก็ลากมาหน้าร้าน ให้ผมชำระคดี ผมก็ทำไปตามถนัดไม่เยอะครับแต่ก็มีขามั่วมาเสริมโดยไม่ได้เชื้อเชิญอีกเพียบ ส่วนพวกในร้านที่อยากจะออกมา ก็สงบลงไปบ้างเพราะว่า ถ้าขืนออกมาจะต้อง โดนทำโทษ แบบนี้แน่ๆเลย
....เหตุการณ์เริ่มไม่ดีแล้วพวกเพื่อนๆผมและในตอนนั้น มีเจี๊ยบ พิสุทธุ์ อยู่ด้วย ได้จับผมใส่รถเค้า(เก่าโคด)เพราะ ตำรวจมาแล้วครับ โกยไปก่อนโยม หายไปกันหมดในพริบตา ไปหลบๆที่บ้านเพื่อนในละแวกนั้น เพื่อดูเหตุการณ์ถ้าสงบดีผมจะได้กลับมาเอารถเพราะจอดอยู่หน้าร้าน และพวก กีต้าร์เอฟเฟค ยังอยู่หลังเวทีเลยครับ ยังไม่ได้เก็บใส่รถ เพราะรีบมาฉลองปีใหม่ ก็นั่งรอกันและคุยกันในเหตุการณ์อย่างออกรสชาด...
....แต่....ความลับอย่างหนึ่ง ที่เพื่อนๆไม่รู้คือ ที่เลือดออกนี่ผมได้ได้โดนต่อย แต่หกล้ม(อายเค้า)ปล่อยให้เค้าเข้าใจไปแบบนั้นหล่ะดีแล้ว ผมว่าจนป่านนี้พวกนั้นก็ยังไม่รู้ครับ

::..เหตุการณ์ต่อไปจะเป็นเช่นไรขอให้ติดตามกันต่อไปเร็วๆนี้ครับ รับรองเข้มเหมือนเดิมครับ "ทรงชัย"รับประกันครับ
ปล.ถึงพ่อหนุ่มคนนั้นถ้าได้ผ่านมาอ่านเจอก็อโหสิกันแล้วกันนะครับ คุณก็ใช่ย่อยลองนึกดูดีๆครับ

de@r
สาวกพันธุ์แท้

เข้าร่วมเมื่อ: 10 กค. 2006
ตอบ: 736

ตอบตอบ: พฤ. เมย. 12, 2007 7:59 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

เดียร์คุ้นๆเรื่องพี่ปาก เจ่อเป็นครุฑ ด้วยล่ะ น่าจะมีในเทปที่อัดตอนพวกพี่สัมภาษณืสถานณีวิทยุนะคะเนี่ย
แสดงข้อมูลส่วนตัวของสมาชิก ส่งข่าวสารส่วนตัว   เข้าชมเว็บไซต์ Yahoo MSN
Webmaster
คนเฝ้าบ้าน

ตอบ: 377

ตอบตอบ: พฤ. เมย. 12, 2007 8:46 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

เย้ กลับมาอีกครั้งแล้ว สุดยอดฝีมือเหมือนเดิมท่านพี่ Twisted Evil Twisted Evil
toon
ปรมาจารย์
ปรมาจารย์

เข้าร่วมเมื่อ: 15 กค. 2006
ตอบ: 1121

ตอบตอบ: ส. เมย. 14, 2007 8:18 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

นี่ล่ะครับ คือการกลับมาอย่าง สมเกียรติ ..รอมานานแล้วครับ Cool

ขอบคุณมากครับ พี่ตุ้ย..ผมอ่านแล้วนะพี่.. Very Happy

ปรมาจารย์
ปรมาจารย์

ตอบตอบ: ส. เมย. 14, 2007 8:23 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

แล้ว หนุ่มผู้นั้น คือใครกันล่ะครับ เราลองมาเดา กันดีกว่ามั๊ย?... Very Happy Very Happy
สาวกชั้นเลิศ
สาวกชั้นเลิศ

ตอบ: 59

ตอบตอบ: พฤ. เมย. 19, 2007 10:42 am    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

กำลังมันเลยไม่น่ารีบจบนะพี่ แล้วความลับที่วิ่งหกล้มของพี่ตุยก็ลูกเปิดเผยออกมา
กลับไปข้างบน
แสดงข้อมูลส่วนตัวของสมาชิก ส่งข่าวสารส่วนตัว [ ซ่อน ] MSN
thai_neoclassic

เข้าร่วมเมื่อ: 14 กค. 2006
ตอบ: 762

ตอบตอบ: พฤ. เมย. 19, 2007 4:41 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

น่านตอนนี้มันส์มากๆเลย อิอิอิ Laughing มีอิงหลักวิทยาศาสตร์ด้วย อิอิ Very Happy
Young guns6 6

เข้าร่วมเมื่อ: 20 มีค. 2007
ตอบ: 104

ตอบตอบ: ศ. พค. 11, 2007 10:20 am    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

ช่ายครับเราต้อง ทางเบียร์เป็นอาหารเสริมเสมอครับ
ล้อเล่นนะครับ
แสดงข้อมูลส่วนตัวของสมาชิก ส่งข่าวสารส่วนตัว  
toon
ปรมาจารย์
ปรมาจารย์

ตอบตอบ: จ. มิย. 04, 2007 11:46 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

ขอ ตอนต่อไป ด้วยครับ Very Happy

เข้าร่วมเมื่อ: 11 กค. 2006
ตอบ: 174

ตอบตอบ: อาทิตย์ สค. 05, 2007 7:35 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

ไขตำนานไฮร๊อค ตอนที่ 38 เขียนในวันที่ 12 เมษายน 2550 โดยพี่ตุ้ยไฮร๊อค

อีก 4 เดือนต่อมา พี่ตุ้ย ก็ยังจำเหตุการณ์หลังศึกวันทรงชัยไม่ได้
หรือด้วยภาระการงานที่รัดรึง พี่ตุ้ยได้ลืมเลือนเหตุการณ์นั้นๆ ไปเสียแล้ว
หรือว่าพี่ตุ้ยลืมไปแล้วว่า มีwww.hirockband.com และมีบทความที่พี่ตุ้ยเขียนอยู่ในเว็ปไซด์แห่งนี้

ก็หากว่าพี่ตุ้ยไม่เขียนไขตำนานไฮร๊อคเสียแล้ว จะมีผู้ใดในเว็ปแห่งนี้สามารถเขียนได้อีก
หากมีผู้ใดอาจหาญเขียนขึ้นมา ข้อมูลย่อมไม่อาจเชื่อถือได้เท่ากับผู้ที่ก่อตั้งวงไฮร๊อคมาตั้งแต่ต้นเป็นแน่แท้
ยิ่งกว่านั้นสำบัดสำนวนหรือจะเทียบเท่ากับพี่ตุ้ย เกร็ดเล็กเกร็ดน้อยแพรวพราวแต่แฝงไว้ด้วยมุมมองของนักดนตรีอาชีพที่มองย้อนกลับไปย่อมไม่อาจทัดเทียม

พี่ตุ้ยครับ....4เดือนแล้วครับ คนรออ่านเริ่มกระสับกระส่ายแล้วครับ

รักและคิดถึงพี่มากครับ

จากน้องจู
Laughing
แสดงข้อมูลส่วนตัวของสมาชิก ส่งข่าวสารส่วนตัว  
de@r

ตอบตอบ: อาทิตย์ สค. 05, 2007 11:20 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

ZzzZzzZzzZzz............................
แสดงข้อมูลส่วนตัวของสมาชิก ส่งข่าวสารส่วนตัว   เข้าชมเว็บไซต์ Yahoo MSN
OnEmAnshOw^^
สาวกหน้าใหม่
สาวกหน้าใหม่

เข้าร่วมเมื่อ: 18 ตค. 2007
ตอบ: 3

ตอบตอบ: พฤ. ตค. 18, 2007 11:21 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

Z.z.z.zz.z.z.z..z...zz.z... ด้วยคน Laughing
de@r

ตอบตอบ: พฤ. มค. 10, 2008 11:22 am    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

เหอๆๆๆ มีคนมานอนข้างๆด้วย
แสดงการตอบก่อนนี้:    ดูกระทู้ก่อนนี้ : ดูกระทู้ถัดไป  
ตั้งกระทู้ใหม่   ตอบกระทู้    กลับหน้าแรกกระดานข่าว -> บทความ -> ไขตำนานไฮ-ร็อค ปรับเวลา GMT + 7 ชั่วโมง
หน้า 1 จากทั้งหมด 1

ไปยัง:  
คุณ ไม่สามารถ ตั้งกระทู้ใหม่ในกระดานนี้
คุณ ไม่สามารถ ตอบกระทู้ในกระดานนี้
คุณ ไม่สามารถ แก้ไขการตอบกระทู้ของคุณในกระดานนี้
คุณ ไม่สามารถ ลบการตอบกระทู้ของคุณในกระดานนี้
คุณ ไม่สามารถ ลงคะแนนในแบบสำรวจในกระดานนี้
คุณ ไม่สามารถ แนบไฟล์ในกระดานข่าวนี้
คุณ ไม่สามารถ ดาวน์โหลดไฟล์ในกระดานข่าวนี้

You  are  visitor  number
Free Site Counters
Since 05 December 2005

:: Special Thanks ::
RS Promotion (1992) RockIndeed.com :: ศูนย์กลางดนตรีร็อคเพียวๆ เพื่อคอร็อคพันธุ์แท้
StoneMetalFire.com :: เว็บไซต์อย่างเป็นทางการของวง หิน เหล็ก ไฟ วงเดอะซัน และวงลาวา
TheOlarnProject.com :: เว็บไซต์อย่างเป็นทางการของวง The Olarn Project

eXTReMe Tracker