กลับหน้าแรกเว็บไซต์ HirockBand.com

36:.ปีใหม่..ปิดท้าย..ปิดร้าน..ตะลุมบอน......
ไปที่หน้า 1, 2  ถัดไป

ตั้งกระทู้ใหม่   ตอบกระทู้    กลับหน้าแรกกระดานข่าว -> บทความ -> ไขตำนานไฮ-ร็อค
ผู้ส่ง ข้อความ
Tui
สาวกเต็มขั้น

เข้าร่วมเมื่อ: 12 กค. 2006
ตอบ: 447

ตอบตอบ: พ. กย. 27, 2006 12:37 pm    ชื่อกระทู้: 36:.ปีใหม่..ปิดท้าย..ปิดร้าน..ตะลุมบอน...... ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

....จั่วหัวเรื่องมาอาจจะดูหวาดเสียวว่า เป็นนักเลง อันธพาลหรือป่าว น๊อ...อ้อ ไม่ใช ครับ อย่าเพิ่งนึกถึงขนาดนั้นพวกเรา คือนักดนตรี อ่อนไหวกับเสียงเพลง และก็ดุดันในทำนองเพลงด้วยครับ
....เหตุการณ์บ้านเมืองช่วงนี้ ประจวบเหมาะกับ เรื่องเล่าไขตำนานเหมะเจาะกันพอดีเลยครับท่าน อย่างว่าล่ะครับ ถ้ามี"เนื้อร้าย" ก็ต้องตัดทิ้ง อย่าเก้บไว้เพราะมันจะก่อโรคร้าย รำคาญจิตใจและร่างกาย แต่เหตุต่างๆ ก็ต้องมีที่มาไม่ใช่ว่าพวกเราจะเป็นพวก อหิงสา ดั้งนั้น เรื่องนี้ จึงมีโอกาส ที่จะได้ชี้แจงให้ฟังกัน เพราะว่าเหตุการณ์ ตอนนั้น พวกเรา ถูกประนาม จากเพื่อนๆและพี่ ชาวร๊อค ในยุคนั้น
มีหนังสือเพลงของชาวร๊อก Quit Stom ในยุคนั้น ได้เขียนบทความด่าว่าอย่างเสียหาย (ซึ่ง แมค ยังตัดเก็บไว้แปะข้างฝาเลย"ซึ่งจริงๆแล้วเค้าอาจจะรู้มาแค่ด้านเดียว คือ"ผลลัพย์ " แต่เค้าอาจไม่รู้ถึงเหตุ เพราะคนรุ่นนั้น พวกนั้นอาจเป็นรุ่นใหญ่ วันๆก็ไม่ค่อยมีใครไปแตะต้องเขาหรอกครับ....แต่พวกผมคือ"วงวัยรุ่น"ย่อมมีคนอยากจะมาลองของเป็นธรรมดาครับ กระนั้นเอง ขนาดวงรุ่นใหญ่ บางทีก็เขม่นๆอยู่เหมือนกัน(เช่นการท้าดวล กลอง) อาจเป็นเพราะว่า พวกเรา "มาแรง" ในยุคนั้นและเพรียบพร้อมทุกอย่าง หรือบางทีอาจจะ บุญหล่นทับก็ได้ อันนั้นผมไม่รู้ครับ ...ดังคำๆหนึ่งที่ คุณ สมัคร สุนทรเวช ชอบพูดคือ "ทำดีอับปรีย์กินหัว ทำชั่วมีคนมาปกป้อง"
..ถึงมีโอกาส มาเล่าตอนนี้ เหตุมันก็ผ่านมาเป็น สิบกว่าปีแล้วแต่ก็อยากเล่าครับ
เรื่องของเรื่องก็เกิดมาจาก เด็กขนเครื่อง ของวงๆหนึ่งที่เล่นอยู่ร้านเดียวกัน (ร้านไมล์สโตน)
พูดกันง่ายๆว่า มันปีนเกลียวไม่รู้ ฟ้าสูงแผ่นดินต่ำ ชอบขัดขวางการเข้าห้องน้ำ คือเขาจะชอบยืนอยู่หน้าห้องน้ำ "ดูดเนื้อ" เวลาพวกผมจะเข้าห้องน้ำก่อนขึ้นเวที ทุกครั้งเจ้าหมอนี่ก็จะยืน ขวางสูบๆๆอยู่นั่นหล่ะ เกะกะมากเวลาเราจะเข้าห้องน้ำ เพื่อรีบๆขี้นเวที มันก็ไม่ค่อยจะหลบ พวกผมก็ ต้องเบียดๆตัวเข้าห้องน้ำ มาตลอดเป็นเวลานาน แล้วสีหน้าท่าทาง พูดแบบหยาบๆนะครับ กวนตีน ครับ
ที่เป็นแบบนี้อาจเป็นเพราะ ได้อิทธิพลของลูกพี่ของเขาหรือป่าวก็ไม่รู้ ให้ไม่ต้องมามีสัมมาคาระวะกับวงนี้ ซึ่งจริงๆแล้ว วงเราก็อายุมากกว่าเจ้าหมอนั่น น่าจะให้เกียรติกันบ้าง ซึ่งบางครั้งผมยังเคยเปรยๆกับเพื่อนๆว่า สักวันมันคงจะต้องโดน กระทืบแน่ๆ แต่เพื่อนๆก็บอกว่าปล่อยๆมันไปเหอะมันเด็กกว่า เดี๋ยวจะหาว่ารังแกเด็ก แต่ต่อมา ก็เริ่มไม่ใช่เจ้าหมอนั่นคนเดียวสิครับ มันก็แพร่เชื้อไปทางพวกเด็กเสริฟ ให้คล้อยตามมันด้วย คือเริ่มไม่ค่อยให้เกียรติกัน จะสั่งของจะไหว้วานอะไร ยากเย็นแสนเข็ญ ห้องน้ำเมื่อก่อนหลบๆเจ้านี่คนเดียว หลังๆเริ่มก่อตัว ต้องหลบทีหลายคน ชักจะอึดอัด แต่ผมก็เคยเปรยๆกับเจ้าของร้านเหมือนกันเรื่องเด็กในร้านว่าชักจะเริ่มปีนเกลียว เขาก็บอกว่า ใจเย็นๆเดี๋ยวพี่ จะเรียกมาอบรมให้ เจ้าของร้านเป็นคนดีครับ ชอบแนวเพลงแบนี้แล้วเขาก็เป็นคนที่มีศิลปะ แกชื่อ "พี่ต๋อง" แกสนิทกะพวกเรา พาเราไปกินไปดื่มกันบ่อยครับ
เรื่องจะไปตีไปต่อยกะใคร ไม่ได้อยู่ในสมองของพวกเราหรอกครับ เดี๋ยวพลาดท่าหมดหล่อ ไม่อยากไปแลกครับ และอีกอย่างก็จะออกเทปอยู่แล้ว เดี๋ยวเสียชื่อเสียง ไม่ดีหรอกครับ เอาเวลาที่ว่างๆไปเที่ยว เธค ไปดิ้น ท่าแปลกๆยังดีกว่าครับ และอีกอย่างอยากเป็นวงที่เป็นแบบอย่างที่ดีในวงการ แต่ก็มี มารมาผจญ ก็ต้องผจญกับมารครับ ....
การปราบปรามเหล่าร้ายพวกดื้อๆพวกนี้ จะลงเอยอย่างไร อยากให้เหล่าสมาชิกติดตามตอนต่อไปครับ และชักชวนเพื่อนๆที่หายไปจากเวปเรา ได้กลับเข้ามาอ่านและบันเทิงกันต่อไปครับ

Webmaster
คนเฝ้าบ้าน

เข้าร่วมเมื่อ: 10 กค. 2006
ตอบ: 377

ตอบตอบ: พ. กย. 27, 2006 1:08 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

อ่ากลับมาแล้ว อืมมม ชักอยากรู้ต่อแล้วสิ เพื่อนๆ สมาชิกมาอ่านเร็วครับ Shocked
Ibanezman
สาวกชั้นดี
สาวกชั้นดี

เข้าร่วมเมื่อ: 11 กค. 2006
ตอบ: 10

ตอบตอบ: พ. กย. 27, 2006 2:16 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

น่าจัดซักทีนะครับ ปีนเกลียวดีนัก ถ้าผมอยุ่ด้วยล่ะก็......ไม่อยากพูด เดี๋ยวหาว่านักเลง Laughing
ตอนใหม่ก็ไวๆหน่อยนะซักเดือนหน้าก็ได้ครับ
กลับไปข้างบน
แสดงข้อมูลส่วนตัวของสมาชิก ส่งข่าวสารส่วนตัว  
de@r
สาวกพันธุ์แท้

ตอบ: 736

ตอบตอบ: พ. กย. 27, 2006 4:16 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

พวกปีนเกลียวนี่น่ารังเกียจจริงไม่รู้เอาสมองส่วนไหนคิดว่าทำแล้วมันดี.... Ouiet Strom เคยอ่านเหมือนกัน แต่เลิกอ่านแล้วอ่ะค่ะนานมาแล้ว เปลืองตังค์ ยืมเพื่อนอ่านเอา พี่ตุ้ย เอาบทความที่เค้าเขียนถึงพี่มาลงหน่อยสิคะ อยากรู้ว่าเค้าเขียนว่าอะไร

ยังไงก็สู้ Hi-Rock

แสดงข้อมูลส่วนตัวของสมาชิก ส่งข่าวสารส่วนตัว   เข้าชมเว็บไซต์ Yahoo MSN
toon
ปรมาจารย์
ปรมาจารย์

เข้าร่วมเมื่อ: 15 กค. 2006
ตอบ: 1121

ตอบตอบ: พ. กย. 27, 2006 5:54 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

ช่ายๆครับ เห็นด้วยๆกะคุณ de@r อย่างแรงเลยครับ..อยากให้พี่ตุ้ย เอาบทความนั้นมาลงให้พวกเรา ชาวบอร์ดอ่านกันครับ..จะเป็นพระคุณมากๆครับ... Very Happy
สาวกชั้นดี
สาวกชั้นดี

เข้าร่วมเมื่อ: 18 กค. 2006
ตอบ: 21

ตอบตอบ: พ. กย. 27, 2006 7:37 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

โอย กำลังได้ลุ้น จบตอนซะแล้ว งานนี้มีลุ้น ถ้าให้ผมเดาเด็กที่ปีนเกลียว คงทำไรพี่ตุ้น กับ เพื่อนๆ ไม่ได้แน่ ไม่งั้นความหล่อคงหมดไปแล้ว Laughing Laughing Laughing Laughing
แสดงข้อมูลส่วนตัวของสมาชิก ส่งข่าวสารส่วนตัว  
เฉ็ง
สาวกชั้นดี
สาวกชั้นดี

เข้าร่วมเมื่อ: 18 กค. 2006
ตอบ: 21

ตอบตอบ: พ. กย. 27, 2006 7:39 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

ขอแก้ไขหน่อยครับ พี่ ตุ้ยครับ เขียนเป็นตุ้นได้ไง โอย เบียร์หกอีก เหอๆ
judas

ตอบ: 174

ตอบตอบ: พฤ. กย. 28, 2006 1:20 am    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

อืม...อ่านแล้วลุ้นครับ..รอว่าต่อไปจะเป็นยังไง เคยอ่านไควเอ็ดสตอร์มตอนที่เขาวิจารณ์ไม่โครนะ ผมไม่เห็นด้วยในหลายเรื่องทีเดียว

แต่เรื่องไฮร๊อคนี่จำไม่ได้ว่าเคยอ่านเจอหรือเปล่า..แต่เขาก็เป็นสื่อมวลชนอ่ะนะครับ..เขาเอาแต่ผลมาวิจารณ์...แต่ไม่พูดถึงเหตุ...ไม่แฟร์เท่าไหร่นะ....ผมว่าคนเราถ้าไม่มีเหตุไม่มีใครอยากมีเรื่องมีราวหรอกครับ

รออ่านตอนต่อไปด้วยใจระทึก
roungtawan

ตอบ: 101

ตอบตอบ: พฤ. กย. 28, 2006 4:35 am    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

Evil or Very Mad เบื่อพวกมีปากกาเป็นอาวุธค่ะ Evil or Very Mad

ปล.เรื่องปีนเกลียวนี่เจอบ่อยมากกกกกกก แต่ไม่ใช่เรื่องตัวเองหรอกค่ะ ส่วนมากจะเป็นเพื่อนที่ร้าน อย่างเพื่อนบั๊ดดี้ดีเจ.ด้วยกัน ถ้าวานเด็กเสริฟทำอะไรไม่ค่อยได้ เอิ๊กๆๆๆ ปีนกีนเรื่องจีบสาวน่ะค่ะ แต่รุ้งนี่ ดีเจ.นางงามมิตภาพค่ะ Laughing Laughing เด็กๆๆรัก เลยต้องวานแทนเพื่อน
ปล.ส่วนมากจะเห็นเขม่นกันเรื่องความหล่อ พี่ๆ หล่อกว่าเปล่าคะ เลยมีคนเขม่นเยอะ Razz Razz Razz
เพราะจีบสาวได้เยอะกว่า กั๊กๆๆๆๆๆ

Tui

เข้าร่วมเมื่อ: 12 กค. 2006
ตอบ: 447

ตอบตอบ: พฤ. กย. 28, 2006 7:38 am    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

...ข้อความโดย สรุปคือ ให้ร่วมกันประนามวงนี้ อย่าให้ผุดได้เกิดในวงการร๊อก ทำลายที่ทำมาหากินครับ แล้วจะลองให้ แมคเค้า ลองสแกนมาดูครับ
dream
สาวกหน้าใหม่
สาวกหน้าใหม่

เข้าร่วมเมื่อ: 13 กค. 2006
ตอบ: 6

ตอบตอบ: พ. ตค. 11, 2006 2:44 pm    ชื่อกระทู้: อยากทราบเรื่องจริงที่เกิดขึ้นครับ ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

เอาตั้งแต่เริ่มเลยนะครับ
อยากทราบว่าเค้าเขียน ด่า พวกพี่ว่ายังไง
แล้วทำไมเค้าถึงต้องเขียนด่าแบบนั้น
ขอละเอียดนะครับพี่
อยากทราบจริงๆ
เคยอ่านอยู่ประจำเหมือนกันหนังสือเล่มนี้
แต่ตอนที่ด่าพวกพี่สงสัยผมจะไม่ได้ซื้อแน่ ๆ
พี่ต้องกล้าพูดความจริง
นะพี่นะ
de@r

ตอบ: 736

ตอบตอบ: อาทิตย์ ตค. 15, 2006 1:48 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

เอ่อ พี่ตุ้ยคะ นี่มันจะปีใหม่แล้วอ่ะค่ะ รออ่านไขตำนานอยู่นะคะเนี่ย
แสดงข้อมูลส่วนตัวของสมาชิก ส่งข่าวสารส่วนตัว   เข้าชมเว็บไซต์ Yahoo MSN
toon
ปรมาจารย์
ปรมาจารย์

เข้าร่วมเมื่อ: 15 กค. 2006
ตอบ: 1121

ตอบตอบ: จ. พย. 13, 2006 2:01 am    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

ช่ายแล้วครับ..นานจังเลย..ว่างยังครับพี่? Evil or Very Mad

ตอบ: 174

ตอบตอบ: ศ. พย. 24, 2006 12:22 am    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

ไข่ตำนาง..เอ้ย ..ไขตำนาน...น๊าน..นาน..จังเลย ไขครั้งสุดท้านเมื่อ 27 กันยายน 2549 จนตอนนี้จะ 2 เดือนแล้ว....เกิดอะไรขึ้น Shocked ขอคาดเดาดังนี้

1.ด้วยวัยวุฒิที่เพิ่มขี้นพี่ตุ้ยคงจะลืมเลือนเหตุการณ์ไปซะแล้ว.....

2.หรือพี่ตุ้ยอาจจะลืมไปว่ามีคนรออ่านอยู่....

3.หรือยิ่งไปกว่านั้นพี่ตุ้ยลืมไปแล้วว่ามี hirockband.com และมีบทความที่ตัวเองเขียนขึ้นมา

ขอให้กระผ้มเดาผิดทุกข้อเถอะนะ
Webmaster
คนเฝ้าบ้าน

ตอบ: 377

ตอบตอบ: ศ. พย. 24, 2006 10:16 am    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

judas บันทึก:
ไข่ตำนาง..เอ้ย ..ไขตำนาน...น๊าน..นาน..จังเลย ไขครั้งสุดท้านเมื่อ 27 กันยายน 2549 จนตอนนี้จะ 2 เดือนแล้ว....เกิดอะไรขึ้น Shocked ขอคาดเดาดังนี้

1.ด้วยวัยวุฒิที่เพิ่มขี้นพี่ตุ้ยคงจะลืมเลือนเหตุการณ์ไปซะแล้ว.....

2.หรือพี่ตุ้ยอาจจะลืมไปว่ามีคนรออ่านอยู่....

3.หรือยิ่งไปกว่านั้นพี่ตุ้ยลืมไปแล้วว่ามี hirockband.com และมีบทความที่ตัวเองเขียนขึ้นมา

ขอให้กระผ้มเดาผิดทุกข้อเถอะนะ

พูดเหมือนคุณ judas ทุกอย่างครับท่านพี่ตุ้ย หายไปเลย Confused

แสดงการตอบก่อนนี้:    ดูกระทู้ก่อนนี้ : ดูกระทู้ถัดไป  
ตั้งกระทู้ใหม่   ตอบกระทู้    กลับหน้าแรกกระดานข่าว -> บทความ -> ไขตำนานไฮ-ร็อค ปรับเวลา GMT + 7 ชั่วโมง
หน้า 1 จากทั้งหมด 2 ไปที่หน้า 1, 2  ถัดไป

ไปยัง:  
คุณ ไม่สามารถ ตั้งกระทู้ใหม่ในกระดานนี้
คุณ ไม่สามารถ ตอบกระทู้ในกระดานนี้
คุณ ไม่สามารถ แก้ไขการตอบกระทู้ของคุณในกระดานนี้
คุณ ไม่สามารถ ลบการตอบกระทู้ของคุณในกระดานนี้
คุณ ไม่สามารถ ลงคะแนนในแบบสำรวจในกระดานนี้
คุณ ไม่สามารถ แนบไฟล์ในกระดานข่าวนี้
คุณ ไม่สามารถ ดาวน์โหลดไฟล์ในกระดานข่าวนี้

You  are  visitor  number
Free Site Counters
Since 05 December 2005

:: Special Thanks ::
RS Promotion (1992) RockIndeed.com :: ศูนย์กลางดนตรีร็อคเพียวๆ เพื่อคอร็อคพันธุ์แท้
StoneMetalFire.com :: เว็บไซต์อย่างเป็นทางการของวง หิน เหล็ก ไฟ วงเดอะซัน และวงลาวา
TheOlarnProject.com :: เว็บไซต์อย่างเป็นทางการของวง The Olarn Project

eXTReMe Tracker