กลับหน้าแรกเว็บไซต์ HirockBand.com

ขอถามปัญหาเสียง เปรี๊ยะ ๆ ๆ ใน cubase หน่อยครับ

ตั้งกระทู้ใหม่   ตอบกระทู้    กลับหน้าแรกกระดานข่าว -> มุมดนตรี
ผู้ส่ง ข้อความ
GUITARISM
สาวกชั้นเลิศ

เข้าร่วมเมื่อ: 11 กค. 2006
ตอบ: 43

ตอบตอบ: พฤ. กค. 27, 2006 4:44 am    ชื่อกระทู้: ขอถามปัญหาเสียง เปรี๊ยะ ๆ ๆ ใน cubase หน่อยครับ ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

คือตอนเเรกเวลาผมทําเพลงใน cubase ก็ปกติดี ไม่มีเสียงเเตกม่รบกวนใจ เเต่เผอิญ ๒ วันที่เเล้วนั้น ผมได้ทดลองใช้ lmiter ดู คือ หมุนไปสุดเลย เเละ หูผมก็ปวดจากเจ้า limiter นี้ ยิ่งกว่านั้น ตอนนี้เวลาผมเปิด cubase ทําเพลงทีไร เจ้เสียง เปรี๊ยะ ๆ ๆ นี่จะดังอยู่ตลอดเวลา คือดังทั้งใน monitor เเละ headphone ครับ เเต่ก็เเปลกที่ผมเปิด reaplayer เล่น mp3 เสียงมันดังไม่เเตก คือพูดง่ายๆว่ามันจะเเตกเฉพาะใน cubase ทั้งๆที่ผมก้ปิดไอ้เจ้า limiter ไปเเล้ว ตอนนี้ผมเลยไม่กล้าใช้เจ้าเอ หรือเป็นเพราะวันนั้นผมเปิดให้ cubase มันเล่น play ไป เเละเปลี่ยนดู www กับ chat ไปมา มันเลยเป็น ถ้าใช่มีวิธีเเก้ไงให้เปรี๊ยะ ๆๆๆ หายคับ ขอบคุณจ๊ะ limiter ไปเลย รู้สึกว่าหมุน lmiter ทีไร จะเจ็บหูทันที งงมากครับ ขอบคุณทุกๆคน ok ผมลองเปิด fruityloops project ดูเเล้วให้มัน play ไป ก็เเตกอยู่ดี เหมือน cubase เเต่กับ real player winamp media player กลับไม่เป็นไรเลย งง Razz
กลับไปข้างบน
แสดงข้อมูลส่วนตัวของสมาชิก ส่งข่าวสารส่วนตัว  
SONATA

เข้าร่วมเมื่อ: 12 กค. 2006
ตอบ: 34

ตอบตอบ: ศ. กค. 28, 2006 9:32 am    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

คงเป็นเสียงclip ลองเช็คดูว่าที่เราอัดมาสัญญาณแรงเกินHeadroom 0 Db หรือเปล่า หรือมาจากที่เราปรับoutputพวกคอมเพรส ลิมิตเตอร์มากไปนะครับ
cocoatoony
สาวกหน้าใหม่
สาวกหน้าใหม่

เข้าร่วมเมื่อ: 11 สค. 2015
ตอบ: 2

ตอบตอบ: อ. สค. 11, 2015 10:34 am    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

เป็นเรื่องที่ผมก้แอบสงสัยอยู่นะครับ
กลับไปข้างบน
แสดงข้อมูลส่วนตัวของสมาชิก ส่งข่าวสารส่วนตัว  
แสดงการตอบก่อนนี้:    ดูกระทู้ก่อนนี้ : ดูกระทู้ถัดไป  
ตั้งกระทู้ใหม่   ตอบกระทู้    กลับหน้าแรกกระดานข่าว -> มุมดนตรี ปรับเวลา GMT + 7 ชั่วโมง
หน้า 1 จากทั้งหมด 1

ไปยัง:  
คุณ ไม่สามารถ ตั้งกระทู้ใหม่ในกระดานนี้
คุณ ไม่สามารถ ตอบกระทู้ในกระดานนี้
คุณ ไม่สามารถ แก้ไขการตอบกระทู้ของคุณในกระดานนี้
คุณ ไม่สามารถ ลบการตอบกระทู้ของคุณในกระดานนี้
คุณ ไม่สามารถ ลงคะแนนในแบบสำรวจในกระดานนี้
คุณ สามารถ แนบไฟล์ในกระดานข่าวนี้
คุณ สามารถ ดาวน์โหลดไฟล์ในกระดานข่าวนี้

You  are  visitor  number
Free Site Counters
Since 05 December 2005

:: Special Thanks ::
RS Promotion (1992) RockIndeed.com :: ศูนย์กลางดนตรีร็อคเพียวๆ เพื่อคอร็อคพันธุ์แท้
StoneMetalFire.com :: เว็บไซต์อย่างเป็นทางการของวง หิน เหล็ก ไฟ วงเดอะซัน และวงลาวา
TheOlarnProject.com :: เว็บไซต์อย่างเป็นทางการของวง The Olarn Project

eXTReMe Tracker