กลับหน้าแรกเว็บไซต์ HirockBand.com

33:.อยู่ที่ใหม่ ตามธรรมชาติล่ะ มีทั้งคนรักและคนชัง.

ตั้งกระทู้ใหม่   ตอบกระทู้    กลับหน้าแรกกระดานข่าว -> บทความ -> ไขตำนานไฮ-ร็อค
ผู้ส่ง ข้อความ
Webmaster
คนเฝ้าบ้าน

เข้าร่วมเมื่อ: 10 กค. 2006
ตอบ: 377

ตอบตอบ: อาทิตย์ กค. 16, 2006 8:52 pm    ชื่อกระทู้: 33:.อยู่ที่ใหม่ ตามธรรมชาติล่ะ มีทั้งคนรักและคนชัง. ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

33:.อยู่ที่ใหม่ ตามธรรมชาติล่ะ มีทั้งคนรักและคนชัง.

สู้ๆเขา.นักดิ้น!นักดิ้นเหรอครับ ไม่ได้เกี่ยวอะไรหรอก แต่ที่ตั้งแบบนี้เพราะไม่รู้ว่าจะตั้งว่าอะไรดีครับ ตั้งชื่อตอนมา30กว่าตอนแล้ว ส่วนตอนนี้ใช้"นักดิ้น"ก็เพราะว่า พวกเรายังหลงเสน่แสงสี ยามค่ำอยู่ เผลอเมื่อไหร่ ก็นาซ่า พาเลส เดอะเธค ยังแยกออกจากกันไม่ได้ คือเพลงที่พวกเราเล่นกัน เป็นเพลงเฮฟวี่ ดิ้นไม่ได้ คนฟังก็เสพ การโยกหัวยึกยักๆบนเก้าอี้ เบื้องหน้าก็มีแต่ขวดเหล้า ขวดเบียร์ ครั้นจะลุกขึ้นเต้นก็ไม่ได้ ประเจิดประเจ้อเกินงามชาวร๊อก ส่วนเวลานั่งโยกนานๆลืมตัวไป เด๊ยวก็"หัวโน" เพราะหัวอาจจะไปโขกโดนขวดเบียร์ เจ็บตัวและเสียของหมด ด้วยเหตุนี้พวกเราจึงทำการ"ถ่ายบาป"โดย ไป"ดิ้นแก้บน"ให้เพื่อ แผ่ส่วนกุศล ให้บรรดาแขกที่มาชมพวกเรา การ แก้บน แบบนี้พวกเรายินดีเสมอ

พวกเราดู สำอางตามคอนเส็บวง ทั้งการแต่งตัว เสื้อลายดอกไม้ ยีหัวฟู เล่นเพลงที่ชาวบ้านเขาไม่เล่นกัน คงจะต้องสร้างความหมั่นใส้ให้ผู้คนไม่มากก็น้อย ซึ่งคนกลุ่มนี้ก็ต้องเป็น ผู้ชาย จะเป็นผู้หญิงไปไม่ได้ เพราะพวกผู้หญิงเขาจะมองพวกเราแบบ"ตุ๊กตาหน้ารถ"น่ารักน่าเล่น อยากกอด อะไรทำนองนั้นล่ะครับ สีสรรเหมือนลูกกวาด น่าอม แต่อย่าเอาพวกผมไปอมนะครับ เดี๋ยวจะเหมือน "เยลลดไข้เด็ก"ที่ตอนนี้กำลังดัง โดนน้ำแล้วพองหรืออีกชื่อนึงคือ ตัวนิ่ม อะไรทำนองนี้ แต่กลัวว่าพวกเราอาจจะไม่นิ่มก็ได้ เป็นอันตรายกับลำคอ กรุณาอย่าเอาเข้าปากครับ ให้ปรึกษาผู้เชี่ยวชาญเฉพาะทางให้คำแนะนำก่อนสัมผัสครับ เล่ามาพอสมควรแล้วมาเข้าเรื่อง จ้อนบ้างแล้วกัน ที่พูดๆนี่ไม่ได้จะมาทำลายเพื่อน หรือด่าลับหลังเลยนะครับ ผมไม่เอา ปากกาของผม ไปฆ่าคนหรอกครับ แต่เหลือทนอยากจะระบายบ้าง การขึ้นเวทีครั้งแรก ของจ้อนในฐานะมือเบส สร้างความเก็บกดให้พวกเราระหว่างเล่นมากเลยครับ ร้านใหม่นี้ซาวร์ เขาชัดๆเครื่องเสียงไม่มหึมา เหมือนที่เก่า ถ้าฟังๆแล้วจะรู้สึกถึงเสียงแหลม จ้อนเล่นแบบไม่ยั้งเสียงแหลม เขาลืมไปหรือป่าวว่านี่เบสนะครับ ไม่ใช่กีตาร์ แหลมทะลุเสื้อผมเลย ผมอยู่หน้าเวที กับเป้ เพราะตอนนี้เขาเป็นนักร้องเต็มตัวแล้ว ไม่ใช่แหลมอย่างเดียวสิครับ"ทั้งแหลมทั้งหลุด"หลุดกระจายแทบทุกเพลง เพราะเราเพิ่งมาสวมบทบาทกันใหม่ ย่อมไม่เข้าที่กัน

ส่วน เป้นี่ก็อีกรายคือ ไม่เคยจับไมค์ออกมายืนร้องหน้าเวที เคยแต่เล่นเบสไปร้องไป ว่ากันง่ายๆคือถ้าเขิลๆก็ คว้าเบสมาดีดสองสามแหมะ ก็เรียกความมั่นใจกลับมาได้ แต่อยู่ดีๆให้มายืนโชว์ข้างหน้าแถมต้องเป็นโฆษกด้วยย่อมเขิลๆแน่นอน ดูได้จากภาพประกอบครับ ส่วนจ้อนก็ยืน ตะคุ่มๆ อยู่หน้าแอมป์ข้างๆเวที ไม่ได้รับรู้ถึงการกระทำของตัวเอง ปล่อยให้คนที่อยู่แนวหน้า(เวที)ต้องรับผลจากการกระทำของเขาเอง บางครั้งผมหน้าชาจนถึงหัวเราะออกมาดังๆหน้าเวที อะไรเหรอครับ ก็ขึ้นเพลงผิดขึ้นกันคนละเพลง มีอยู่ครั้งเล่นเพลงLook that kill Motleyclue แต่พี่เขาขึ้นCarie แบบนี้จะให้โมโหได้อย่างไรน่ารักออกอย่างนี้ ก็เพราะจ้อนเขามาใหม่ เร่งแกะเพลงเพื่อจะลงมาเล่นไม่กี่วัน เขาจึงสับสนเพลงแนวนี้เขาก็ไม่ค่อยถนัดไม่ค่อยชอบ เพราะเขา"อิงวี่"ลูกเดียว อย่างอื่นใครจะอะไรๆก็ไม่เข้าหูเขาหรอกครับ ที่แยกวงกะเต้ยก็เรื่อง Loundnees & yngwie เห็นเขาว่านะครับ ข้าจะโซโล่ ข้าจะตีฉาบเหยียบกระเดื่อง วงเก่าพวกเขาก็ไม่เบามีการวางมวยกันตรง"ใต้สะพานหัวช้าง"บ่อย คราบเลือดและเศษฟันที่หลุดออกมา

ตอนนี้คงไม่เหลือซากแล้วเหตุเพราะ ระยะเวลาได้ผ่านไปนานแล้วเหลือแต่สถานที่ๆยังคงหลอกหลอนในจิตใจของคนทั้งสอง เมื่อผ่านแถวนั้มักจะมองหาเศษฟัน ว่ากระเด็นเข้าหม้อก๋วยเตี๋ยวเขาหรือป่าว ถ้าจะพูดก้พูดไปนะครับ คนยุคพวกผมนี่ก็แย่เหมือนกัน ชอบตัดสินด้วยกำลัง เหมือนพวกยุคหินที่เป็นแบบนี้เพราะพวกวงรุ่นพี่ๆเขาก็ใช้วิธีนี้กัน สืบต่อกันจนวัฒนธรรมกันไปเลย เท่าที่ผมรู้นะ ส่วนวงอื่นๆที่เขามีวัฒนธรรมดีๆ ก็มีเยอะครับมีมากกว่า"พวกยุคหิน"แบบพวกผม คือไปไหนก็ไปมีเรื่องชกต่อยกะเขาตลอด จนชาวบ้านร้านค้าเห็นแล้วผวา เห็นใส่เสื้อลายดอกไม้แบบนี้ ทำไมมั นช่างอำมหิตจัง เหมือนหนังคาวบอยครับจะลุกจะนั่งจะเดิน ลูกกระสุนในรังเพลิงต้องพร้อมดวล น้องๆรุ่นนี้อย่าเอาไปเป็นเยี่ยงอย่าง แค่เล่าให้ฟังในแง่มุมหนึ่ง ในช่วงวัยรุ่น ของพวกเราที่มีทั้งดีและไม่ดีให้ใช้วิจารณญาน เลือกเองครับโตๆกันแล้วจะให้ผมมานั่งสอนอีกเหรอครับ ยิ่งพูดยิ่งโมโห เดี๋ยวๆๆๆปั๊ดๆ(วิญญานวัยรุ่นสิง)อย่านะคร๊าบบบบบอย่ามาแหย่เสือหลับ เดี๋ยวก่อนเหอะ เดี๋ยวก่อนจริงๆครับ เดี๋ยวค่อยเล่าต่อ ตอนนี้ต้องไปขัด"สนับมือ"ให้เงาก่อนเพราะ งานมีตติ้งอาจได้ใช้อีก ฮ่าๆๆๆๆ

เขียนโดย ตุ้ย Hi-Rock

de@r
สาวกพันธุ์แท้
สาวกพันธุ์แท้

เข้าร่วมเมื่อ: 10 กค. 2006
ตอบ: 736

ตอบตอบ: อาทิตย์ กค. 16, 2006 11:57 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

เอาไฟ Black light ส่องก็รู้เองว่าใครใส่ฟันปลอม เศษฟันที่กรัเด็นๆนั่นอ่ะของใครมั่งเดี๋ยวก็รู้ เหอะๆๆ Laughing
แสดงข้อมูลส่วนตัวของสมาชิก ส่งข่าวสารส่วนตัว   เข้าชมเว็บไซต์ Yahoo MSN
แสดงการตอบก่อนนี้:    ดูกระทู้ก่อนนี้ : ดูกระทู้ถัดไป  
ตั้งกระทู้ใหม่   ตอบกระทู้    กลับหน้าแรกกระดานข่าว -> บทความ -> ไขตำนานไฮ-ร็อค ปรับเวลา GMT + 7 ชั่วโมง
หน้า 1 จากทั้งหมด 1

ไปยัง:  
คุณ ไม่สามารถ ตั้งกระทู้ใหม่ในกระดานนี้
คุณ ไม่สามารถ ตอบกระทู้ในกระดานนี้
คุณ ไม่สามารถ แก้ไขการตอบกระทู้ของคุณในกระดานนี้
คุณ ไม่สามารถ ลบการตอบกระทู้ของคุณในกระดานนี้
คุณ ไม่สามารถ ลงคะแนนในแบบสำรวจในกระดานนี้
คุณ ไม่สามารถ แนบไฟล์ในกระดานข่าวนี้
คุณ ไม่สามารถ ดาวน์โหลดไฟล์ในกระดานข่าวนี้

You  are  visitor  number
Free Site Counters
Since 05 December 2005

:: Special Thanks ::
RS Promotion (1992) RockIndeed.com :: ศูนย์กลางดนตรีร็อคเพียวๆ เพื่อคอร็อคพันธุ์แท้
StoneMetalFire.com :: เว็บไซต์อย่างเป็นทางการของวง หิน เหล็ก ไฟ วงเดอะซัน และวงลาวา
TheOlarnProject.com :: เว็บไซต์อย่างเป็นทางการของวง The Olarn Project

eXTReMe Tracker