กลับหน้าแรกเว็บไซต์ HirockBand.com

13:. วันที่ 1 มกราคม พุทธศักราช 2532 Rocpub

ตั้งกระทู้ใหม่   ตอบกระทู้    กลับหน้าแรกกระดานข่าว -> บทความ -> ไขตำนานไฮ-ร็อค
ผู้ส่ง ข้อความ
Webmaster
คนเฝ้าบ้าน

เข้าร่วมเมื่อ: 10 กค. 2006
ตอบ: 377

ตอบตอบ: อาทิตย์ กค. 16, 2006 5:41 pm    ชื่อกระทู้: 13:. วันที่ 1 มกราคม พุทธศักราช 2532 Rocpub ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

13:. วันที่ 1 มกราคม พุทธศักราช 2532 Rocpub

เวลาลุล่วงไปเรื่อยๆสนิมในใจกบ ก็เริ่มก่อตัวปุดๆจากใสๆกลายมาออกเป็นสีช้ำเลือดช้ำหนอง แทนที่เห็นเพื่อนๆเล่นดนตรีแบบแก้หน้ากลายเป็นว่าจะให้รับการเล่นแบบนี้เป็นเล่นประจำ ก็เลยไม่มาให้ตรงเวลาเลย มาเลด ตลอด ส่วนคนดูเหรอครับโอ้ชอบเลยได้ฟังเพลงใหม่ๆที่ไม่มีใครวงไหนเล่นเลยLoundnees นั่นไงครับก็เริ่มมีกลุ่ม J Rock ในตอนนั้นเพิ่มขึ้นผมได้ฉายาว่า Akisa Takasaki นั่นคือมือกีต้าร์วงนั้น และผมได้ใช้ฉายา Akiraมาจนถึงวันนี้โดยการทำงานเพลงให้วงรุ่นน้องๆภายใต้ชื่อนี้ครับ แล้วอีกอย่างที่คนดูทึ่งคือ มือเบส ไงครับร้องเพลงและเล่น เบส ได้ในเวลาเดียวกัน ซึ่งคนทั่วไปจะถือว่ายากมากเพราะเบส เป็นตัวช่วยประคับประคองวง และทำนองร้องของแต่ละเพลงก็อาจไม่เอื้ออำนวย ให้ไปด้วยกันได้ แยกประสาทครับต้องแยกให้ได้ สิ่งนี้ถือว่าเป็นจุดขายของวงๆหนึ่ง อ่ะลองนึกภาพดู4คน เป้ เล่นเบสร้อง เต้ย ตุ้ย แมค วงมีแค่4คนเองดูแล้วมันก้ไม่สมดุล เบสยืนแหกปากร้อง แทนที่จะมีนักร้องเหมือนเวทีมันเอียงๆแต่เราทั้ง4ก็พยายามปรับให้เกิดความสมดุลกัน

กันส่วน วีดิโอ มีเป้ จอนงามยืนกระตุกเบสได้ส่งคุณนุ ให้ไปตัดต่อแล้วและอีกหลายๆเวทีอีกไม่นานจะได้ชมหนุ่มในดินแดนภารตะแทนทีๆจะเป่าปี่เรียกงูกลับเย่อกับเบสแถมร้องเขย่าเวทีประเทศสยามสะใจทั้งคนพุทธและมุสลิมครับ

และแล้ววันที่คนจะเยอะเป็นพิเศษในรอบปีก็มาถึงนั่นคือวันขึ้นปีใหม่ ที่ร้านไม่รู้คนแห่มาจากไหนยังกะจะเปิดให้ดื่มฟรีเที่ยวฟรี เรมทั้ง4ก็เกิดอาการประหม่าเหมือนกันถ้าวันนี้กบมาตรงเวลาหน่อยน่าจะดีเพราะเมื่อคืนก่อนผมได้บอกไปว่าพรุ่ง(คือวันที่31 ธันว่า ขอให้มาเร็วหน่อยนะคนจะเยอะแน่กบก็รับปากครับ ใกล้จะได้เวลาพวกร๊อคหน้าใสทั้งสี่ มือชักเริ่มเย็นบวกกับอากาศในฤดูเดือนธันวาน่าจะทราบกันดีนะว่าช่างแสนเยือกเย็น 23.50น.แล้วใกล้ขึ้นแล้วกบยังไม่มา สงสัยจะมาสายเหมือนเคย อ้าว0.00น.แล้วขึ้นเถอะพวกเราเดี๋ยวเขาคงมาขึ้นเลยครับตั้งสายเสียบแจ๊คกะเอาให้ถึงตายแน่คืนนี้คนเยอะแบบนี้ใส่ให้เกิดเลยไม่ต้องยั้งเอาให้ดังข้ามสะพานหัวช้างไปเลย

แต่ตามโควต้าที่เราเล่นกันประจำมันแค่4_5เพลงเท่านั้นถ้าหลังจากนี้ทำไงอ่ะเป้ก็ยังไม่เจนจัดพอที่จะอยู่หน้าเวทีดึงลูกค้าหรือโต้ตอบกับคนดูได้ถนัดเพราะต้องสะพายเบสด้วยวุ่นล่ะคราวนี้ จบเพลงแล้วครับ ไม่เห็นแววหรือเงาอันสูงโปร่งเข้ามาเลยเพลงต่อไปจะทำไงดี นักร้องไม่มาคนก้เยอะอีก เสียแน่เลย ผมก็หันไปบอกเพื่อนๆว่าเอาเพลงที่เล่นช่วงกบเอามาบรรเลงไปเลยไม่มีนักร้องใส่เลย หลังจากนั้นก็เข้าเพลงกันเลยทุกเพลงที่เล่นและกบร้องเอามาบรรเลงกันไปเลยดีกว่าเล่น4เพลง คนดูเหรอครับก็มันส์ ตามเพลงได้อีกบรรยากาศ เพลงไม่ต้องมีคนร้องเปิดโอกาสให้ใครร้องได้ก็ขึ้นมาร้องแต่เวรกรรมครับเพลงที่พวกผมเล่นไม่มีแขกคนไหนร้องได้ นี่หล่ะครับผลเสียของการไม่ได้เล่นเพลงตลาดกับเขา พวกเราสามารถดึงได้จนจบชั่วโมงแถมส่งท้ายก็เพลงที่เป้ร้องช่วงแรกทำเป็นอุบายว่ามีแขกขอที่จริงไม่มีใครขอครับเพลงไม่พอไอ้ครั้นจะบรรเลงอย่างไม่บันยะบันยังมันก็จะดูน่าเกลียดเกินไปเอาเปรียบผู้บริโภคหมดเวลาที่พวกเราจะให้ความสำราญกับแขกแล้วเราก็ลงมาจากเวทีและมีคนมาชื่นชนและเราก็ชื่นชนตนเองที่สามารถฝ่าวิกฤตไปได้ ในคืนนี้เรา 4 คนประสานมือกันว่าต่อไปนี้จะทำไงดีว๊ะถ้าเป็นแบบนี้ไปอีกไม่ต้องสนใจฉลองกันดีกว่าปีใหม่แล้ว

เอาล่ะครับพอก่อนแค่นี้ยังมีอีกเยอะอ่านไปเรื่อยๆเหมือนหนังสือ พล นิกร กิมหงวน ส่วนตัวผมต้องขึ้นไปเล่นลิเกก่อนนางเอกถูกชุดครับ

เขียนโดย ตุ้ย Hi-Rock

de@r
สาวกพันธุ์แท้
สาวกพันธุ์แท้

เข้าร่วมเมื่อ: 10 กค. 2006
ตอบ: 736

ตอบตอบ: อาทิตย์ กค. 16, 2006 10:07 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

สุดยอดเลย พวกพี่ทำได้
แสดงข้อมูลส่วนตัวของสมาชิก ส่งข่าวสารส่วนตัว   เข้าชมเว็บไซต์ Yahoo MSN
Young guns6 6
สาวกเต็มขั้น
สาวกเต็มขั้น

เข้าร่วมเมื่อ: 20 มีค. 2007
ตอบ: 104

ตอบตอบ: อ. พค. 08, 2007 10:46 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

พี่ครับ ดีครับ เขียนต่อไปอีกครับ
กลับไปข้างบน
แสดงข้อมูลส่วนตัวของสมาชิก ส่งข่าวสารส่วนตัว  
Pishimar
สาวกหน้าใหม่
สาวกหน้าใหม่

เข้าร่วมเมื่อ: 24 มีค. 2015
ตอบ: 2

ตอบตอบ: อ. มีค. 24, 2015 10:24 am    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

ชอบมากเลย ครับ วงนี้ ผมไว้ผมทรงนี้เลย
กลับไปข้างบน
แสดงข้อมูลส่วนตัวของสมาชิก ส่งข่าวสารส่วนตัว  
แสดงการตอบก่อนนี้:    ดูกระทู้ก่อนนี้ : ดูกระทู้ถัดไป  
ตั้งกระทู้ใหม่   ตอบกระทู้    กลับหน้าแรกกระดานข่าว -> บทความ -> ไขตำนานไฮ-ร็อค ปรับเวลา GMT + 7 ชั่วโมง
หน้า 1 จากทั้งหมด 1

ไปยัง:  
คุณ ไม่สามารถ ตั้งกระทู้ใหม่ในกระดานนี้
คุณ ไม่สามารถ ตอบกระทู้ในกระดานนี้
คุณ ไม่สามารถ แก้ไขการตอบกระทู้ของคุณในกระดานนี้
คุณ ไม่สามารถ ลบการตอบกระทู้ของคุณในกระดานนี้
คุณ ไม่สามารถ ลงคะแนนในแบบสำรวจในกระดานนี้
คุณ ไม่สามารถ แนบไฟล์ในกระดานข่าวนี้
คุณ ไม่สามารถ ดาวน์โหลดไฟล์ในกระดานข่าวนี้

You  are  visitor  number
Free Site Counters
Since 05 December 2005

:: Special Thanks ::
RS Promotion (1992) RockIndeed.com :: ศูนย์กลางดนตรีร็อคเพียวๆ เพื่อคอร็อคพันธุ์แท้
StoneMetalFire.com :: เว็บไซต์อย่างเป็นทางการของวง หิน เหล็ก ไฟ วงเดอะซัน และวงลาวา
TheOlarnProject.com :: เว็บไซต์อย่างเป็นทางการของวง The Olarn Project

eXTReMe Tracker